Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอ แบบ PCI และแบบ AGP......

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอ แบบ PCI และแบบ AGP......

คือผมสงสัยการ์ดจอแบบ PCI อ่ะครับ มันมีพอร์ต DVI มา 2 พอร์ตอ่ะครับ
    แต่ AGP จะมี DVI มา 1พอร์ต และ พอร์ต AGP 1 พอร์ต

แต่แล้วถ้าผมซื้อ การ์ดจอ แบบ PCI รุ่น GF 9600 GT มาเนี่ย มันก็จะเป็นพอร์ต DVI มา 2 พอร์ต
    สีขาวๆ ใช่ป่ะครับ แต่จอมอนิเตอร์ของผมมันเป็นแบบ CRT อ่ะครับ พอร์ทเชื่อมต่อมันเป็นแบบ AGP สีน้ำเงิน อ่ะครับ

ถ้าเกิดผมซื้อ การ์ดจอ แบบ PCI รุ่น GF 9600 GT มันก็จะต่อเข้ากับจอ CRT ไม่ได้ใช่ไหมครับ
    เพราะว่ามันคนล่ะพอร์ตกัน แล้วจะทำยังไงให้มันต่อพอร์ตเข้ากับจอเก่าได้อ่ะครับ

แล้วถ้าใช้ Adapter แปลงจาก DVI to AGP ต่อเข้ากับ CRT ได้ใช่ไหมครับ

แล้ว จะทำให้คุณภาพที่ได้ ต่างจาก ไม่ต้องใช้ตัว Adapter ซึ่งต้องต่อเข้ากับ LCD โดยตรง
    มากน้อยแค่ไหนเหรอครับ หรือถ้าซื้อ GF 9600 GT จิงๆ แล้ว ต้องซื้อ LCD ตัวใหม่เลยรึป่าวครับ
    คือไม่อยากซื้อใหม่อ่ะ CRT ยังใช้ดีอยู่อ่ะครับ แล้ว คุณภาพ ของตัวการ์ดจอจะออกมาเต็มประสิทธิภาพรึป่าวครับถ้าใช้กับจอ CRTอ่ะครับ.....

อยากรู้เหมือนกัน คับ

Comment

แล้วถ้าใช้ Adapter แปลงจาก DVI to AGP ต่อเข้ากับ CRT ได้ใช่ไหมครับ

ได้ มีแถมมา ไม่ต้องกลัว

จอเก่าใช้ได้ชัวว์ คุณภาพไม่ต่างเท่าไร แต่ lcd สบายตากว่า ไม่ปวดเวลานั่งนานๆ

Comment

Originally posted by ekhoho View Post

ได้ มีแถมมา ไม่ต้องกลัว

จอเก่าใช้ได้ชัวว์ คุณภาพไม่ต่างเท่าไร แต่ lcd สบายตากว่า ไม่ปวดเวลานั่งนานๆ
        คุณภาพของการ์ดจอส่งผ่านจากตัวแปลง มันจะลดลงเหรอถ้าต่อเข้ากับ CRT อ่ะ

แล้วมันจะส่งผลกระทบต่อตัวการ์ดจอ หรือป่าวครับ

แล้วถ้าใช้ จอ LCD Wide Screen นี่จะต่อตรงเลย ไม่ต้องใช้ตัวแปลง
        แต่ให้คุณภาพที่ดีกว่าจอ CRT

ถูกต้องหรือไม่ครับ

Comment

ก็แค่เปลี่ยนสัญญาณจาก ดิจิตอล ให้เป็นอนาล๊อก นะครับไม่ส่งผลเสียต่อภาพหรอกครับ ถึงมีก็นิดหน่อยอย่าไปคิดมากเลยครับ สายตาคนเราแยกไม่ออกหรอกครับ

ส่วนผลกระทบกับตัวการ์ดไม่มีหรอกครับ LCD บางยี่ห้อ-บางรุ่น ยังไม่มี DVI-Port เลยครับ

ส่วนเรื่องเต็มประสิทธิภาพไหมขึ้นกับ ระบบของท่านมากกว่าครับว่ารีดพลังของตัวการ์ดได้เต็มที่ไหม

เอ๋...ว่าแต่บอร์ดท่าน รองรับ PCI-Express x16 หรือครับ มันต่างจาก PCI32bit นะครับ หรือว่าจะเปลี่ยนยกเครื่องเหรอครับ

Comment

...

Originally posted by eXzato View Post
            ก็แค่เปลี่ยนสัญญาณจาก ดิจิตอล ให้เป็นอนาล๊อก นะครับไม่ส่งผลเสียต่อภาพหรอกครับ ถึงมีก็นิดหน่อยอย่าไปคิดมากเลยครับ สายตาคนเราแยกไม่ออกหรอกครับ

ส่วนผลกระทบกับตัวการ์ดไม่มีหรอกครับ LCD บางยี่ห้อ-บางรุ่น ยังไม่มี DVI-Port เลยครับ

ส่วนเรื่องเต็มประสิทธิภาพไหมขึ้นกับ ระบบของท่านมากกว่าครับว่ารีดพลังของตัวการ์ดได้เต็มที่ไหม

เอ๋...ว่าแต่บอร์ดท่าน รองรับ PCI-Express x16 หรือครับ มันต่างจาก PCI32bit นะครับ หรือว่าจะเปลี่ยนยกเครื่องเหรอครับ
            ก็ว่าจะเปลี่ยนยกเครื่องทั้งเคสเลยครับ

เมื่อวานไปเดินดูที่พันทิพย์มาก็ ดูราคาไว้ก่อนครับ
            เดี๋ยว ว่าจะรอ GF 9800GTX ด้วยอ่ะครับ จะดูราคาและประสิทธิภาพอีกที

Comment

Originally posted by myklam View Post
              ก็ว่าจะเปลี่ยนยกเครื่องทั้งเคสเลยครับ

เมื่อวานไปเดินดูที่พันทิพย์มาก็ ดูราคาไว้ก่อนครับ
              เดี๋ยว ว่าจะรอ GF 9800GTX ด้วยอ่ะครับ จะดูราคาและประสิทธิภาพอีกที
              ครับผม

Comment

เขาเรียกว่า หัวต่อ d-sub นะครับ ไม่ใช่ agp ครับ

Comment

Working...
                X