Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องแรมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องแรมครับ

ต่อแบบdual-channel
    ไม่ต้องยี่ห้อ
    ไม่ต้องรุ่น
    ไม่ต้องขนาดเท่ากัน
    ไม่ต้องชิพเดียวกัน
    ไม่ต้องbusเดียวกัน
    ก็ dual-channel ได้เหรอครับ
    ถามอีกนิดครับ(ซื้อมาเพิ่มแล้วเสียบมันก็dual-channel แล้วเหรอครับ หรือต้องเซ็ตอะไรมั้ยครับ)

ถ้าเอาตามที่บอก คือ ไม่ๆๆๆ ทั้งหลาย โอกาส dual ยากครับ ดีไม่ดี จอฟ้าเลยครับ

ถ้า dual ได้ ก็ขึ้น dual ครับ ไม่ต้องเซ็ต (ยกเว้นบางบอร์ด)

Comment

เห็นด้วยเลยกับท่าน tassapon ครับเพระผมเจอมากับตัวเลย

Comment

นี่ทำให้งงครับ ยังไงกันแน่
        http://www.pantip.com/tech/hardware/...HS2237772.html

Comment

ผมใช้ rambo กับ kingston dual กันเฉยเหมือนกันครับ

Comment

ถ้าเอาตามในคู่มือติดตั่งบอร์ดที่มีDual Ram เค้าจาบอกว่าให้ใส่Size เดียวกัน เช่น1gก็ใส่1gทั้ง2ข้างและบัสเท่ากัน อาไรประมาณนี้ ในคู่มือไม่ได้บอกว่า ต้องใช้ยี่ห้อเดียวกัน ชิบเดียวกัน

เพราะฉนั้น ความน่าจาเป็น ก็คือ ขนาดต้องเท่ากัน บัสต้องเท่ากัน ยี่ห้ออาไรก็ได้ ชิบอาไรก็ได้

ที่เคยทำคือใช้แรม256/400 kingstonกับ อาไรไม่รู้อีกยี่ห้อ มาใส่บอร์ดP4P800 ก็Dualกานได้

ที่ทางที่ดีที่สุดควร ซื้อแบบKitหรือTwinไปเลย ชัว ยังไงมานก็เหมือนกันทุกประการ มีประกันด้วยว่าจาDualได้ ถ้าไมได้ก็ไปเปลี่ยน

Comment

ถ้าต้องการความเสถียรของระบบ คุณควรใช้แรมที่เป็นแพ็คคู่มาจากโรงงานเลยเพราะเขาทดสอบมาแล้วว่า แรมคู่นั้นมันใช้กันได้ไม่มีปัญหา แต่ถ้าต้องการจะเสี่ยงดวงก็ไม่มีใครว่าครับ เพียงแค่ถ้ามันขึ้นจอฟ้าหรือแฮงค์บ่อยๆ คุณจะต้องลำบากไปเปลี่ยนเองนั่นละ

Comment

ไอ้เว็บพันทิพย์หน่ะครับ เค้าบอกว่า "ไม่จำเป็นต้อง" ก็คือ มีโอกาส เท่านั้นเอง ได้หรือไม่ได้ ก็ได้ไงครับ

Comment

ยาก เอาที่ ยี่ห้อ+ชิพเดียวกัน โอกาศ สูงก่า

Comment

คือมีโอกาสคับ ไม่ใช่100%

Comment

Working...
                    X