Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฟันธง Ram Dual หน่อยเป็นไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฟันธง Ram Dual หน่อยเป็นไง

จะใช้คอมเพื่อเล่นเกมส์โดยเฉพาะ
    AMD AM2 ATHORN 3000+
    ASROCK AM2NF6G-ASTA
    PCI-E X1600XT DDR3 SPARK
    HDD 160G SATA2
    Kingston 512*2/667 <--- ตัวนี้จะเอาแบบ Dual แบบนี้หรือใส่ 1G ตัวเดียวไปเลย

อยากทราบว่าซีพียูตัวนี้หากใส่แบบ Dual จะมีผลทำให้แรงขึ้นกี่ % ในการเล่นเกมส์ครับ และควรใส่หรือไม่ควรใส่แบบ Dual ครับ และ MB ตัวนี้รองรับหรือปล่าวครับ ขอบคุณครับ
    (จะเอาไปทำร้านเกมส์นะครับ ต้องการเครื่องแรง เร็ว ลื่นไหลเหนือระดับ ประทับใจลูกค้า หรือไครมีสเปคที่เหมาะสมกว่านี้แนะนำได้นะครับ)

อ่านในคู่มือติดตั่งครับ ว่ามานDualมั้ย ไม่ก็ที่กล่อง แต่ถ้าถามว่าแบบไหนดีกว่า Dualดีกว่าอยู่แล้ว

Comment

เมนบอร์ดซ๊อกเก็ต am2 ทุกตัวเป็น dual chanal ครับ
      ------------------------------------------
      แรงขึ้นกี่เปอร์เซ็น แบรนวิทย์เพิ่มขึ้น 1 เท่า แต่มีผลต่อความเร็วไม่มากครับ ไม่เกิน 10 เปอร์เซ็นด์ครับ ขึ้นอยู่กับงานที่ทำด้วยว่าใช้แบรนวิทย์แค่ไหนครับ
      ------------------------------------------
      แต่ถ้าใช้งานทั่วไป น่าจะส่งผลให้ความเร็วระบบดีขึ้นแค่ 0-5 เปอรเซ็นด์เท่านั้นครับ
      เพราะ แบรนวิทย์แบบ ซิงเกิ้ล ในปัจจุบันแบบ DDR2 นี่ก็สูงมากโดยไม่ต้องพึง dual chanal ก็ทำงานได้ดีโโยที่ไม่มีคอขวด แบรนวิทย์ถือว่าเหลือเฟือแล้วล่ะครับ
      ขนาดบอร์ดซ๊อกเก็ต เอ ความเร็วจะแค่ 333 MHZ ตามบัสซีพียูยังรันโปรแกรมได้ไม่สะทกสะท้านเลยครับ อิอิ

Comment

อืม สรุปว่าไม่ต่างกันมากสินะครับ

Comment

แรมวิ่ง dual ในการเล่นเกมส์ *** หาความต่างไม่ได้เลยครับ ในผลการทดลองเว็บต่างประเทศ ยังได้คะแนน น้อยกว่าแบบ ไม่ dual อีกด้วย (ต่างกัน 5&#37

ต้องมีการใช้งาน swap file เป็นจำนวนมาก ถึงจะเห็นผล เรื่องของ dual

ผมใช้แรมไม่เคยดู dual ไม่ dual ดูแค่ มีแรมเท่าไร บัสเท่าไร จบกันแค่นั้น
          ผมใช้ 2 แผง ไม่ได้เอามาทำ dual แต่ กันไว้ เวลามันเจ๊ง รอเคลม จะได้มีใช้ ถ้าแผงเดียว เจ๊ง ก็จบ เคลมเป็นเดือน ยิ่งจบไปใหญ่

Comment

มันก็ต่างแค่ค่าตัวเลย ในการเทสพวกโปร แหละ
            ใช้จิงขะซักเท่าไรกันเชียว

แต่เล่น 512x2 ไปดีก่า ไหนๆก็ซื้อใหม่

Comment

ผมเล่น Dualครับ

Comment

Working...
              X