Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้จริงๆ เกี่ยวกับ Sound Card Creative 5.1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้จริงๆ เกี่ยวกับ Sound Card Creative 5.1

ผมกำลังหา Sound card มาใช้สักตัวนึง งบ ไม่เกิน 5000

สนใจตระกูล creactive แต่ผมงงมาก เนื่องจากมีรุ่นให้เลือกใช้มากมายเหลือเกิน แถมยังมีรหัส

ที่แตกต่างกันอีกต่างหาก บางรุ่น support sound font บางรุ่นก็ไม่ งง ครับ อ่านไปอ่านมาก็ไม่ทราบว่ารุ่นไหนดีกว่ากัน ทั้งด้านคุณภาพเสียง และราคา และ option อื่นๆ

ท่านใดมีความรู้ด้านนี้ช่วงสงเคราะห์หน่อยครับ

ผมอยากให้เรียงลำดับจากรหัสรุ่นที่ท่านคิดว่า แย่สุด ไปรุ่นที่เทพสุดๆ ครับ พร้อมเหตุผลด้วยน่ะครับ

หาบอก detail อื่นๆ ได้ + ประมาณราคา ก็แหล่มเลยครับ

เช่น Blaster live! CT4830, Blaster live! SB0100, Audigy 2 SB0240, Audigy LS SB0310, Audigy SB0090 มันยังมีอีกเพียบเลยอ่ะครับ ช่วยทีนะครับ

สงสัยผมได้หาเพื่อนใช้ xtreme music อีกแน่ๆเลย ...

ว่าแต่ การ์ดตัวนี้สนใจจะเอาไปเน้นสำหรับทำอะไรครับ ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกม ใช้ลำโพงอะไรอยู่ ต้องการอะไรบ้าง sound front ฯลฯ

ถ้าจะเอาแต่การ์ด ไว้ดูหนังฟังเพลง สงสัยผมได้แนะนำ xtreme music แน่ๆ เห็นคนในนี้บอกว่าคุ้มนะครับ ดูห้อง IT Market มีแบบหิ้วมาขายอยู่ที่ 3600 แต่บางคนก็ชอบ audigy2zs มากกว่า แต่ถ้าจะเอาไว้เล่นเกมแบบหนักๆ เห็นมีตัว xtreme gamer fps แบบไม่มี front ตัวนึงราคาอยู่ที่ราวๆ 5000+- นิดหน่อย (เพิ่ม xram 64mb มาตัวเดียวเอง) บางคนอาจจะชอบ บางคนก็ไม่เอาก็ได้ แล้วแต่จะคิดครับ

แว่บๆไปดู link hwh มาละครับ xtreme gamer fps เฉพาะการ์ด (แจ๊คทอง) ราคาแพงอิ๊บ ... 6990 ไปดูใน it market คุณ K[y]O ขายอยู่ 6800 เอง ได้ front ด้วย

ลองตัดสินใจดูครับ อยากได้ตัวไหน
    Last edited by KamuiShirou; 3 Mar 2008, 11:29:14.

Comment

ถ้าอยากได้ ลองดูที่ กระทู้ผมครับ

Audigy 2ZS ประกัน 1เดือนจากร้าน ตอนนี้ ใกล้ครบ ออเดอร์แล้วนะครับ

เหลือแค่ 3 ตัวเท่านั้น

Comment

ผมเอาไปใช้ ดูหนัง ฟังเพลงครับ ใช้ลำโพง EACAN A200 5.1 อยู่ครับ

Comment

ลองอ่านจากกระทู้นี้สิครับ คุณเรือรบแนะนำการ์ด creative ไว้เยอะเลย

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=61617

แต่ว่าไม่ลองดูของ asus บ้างล่ะ xonar ก็ดีนะ คุณสมบัติ ไม่แพ้ creative เลย และอาจมีบางจุดที่ creative ไม่มีด้วย
          Last edited by Aeromancer; 3 Mar 2008, 12:39:19.

Comment

ขอบคุณทุกท่านน่ะครับ

Comment

sb0100 CT4830 คอนเฟิม ของดี ราคาแหล่มเลยครับ

Comment

Working...
              X