Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอนลง xp เดิมๆ ในsata หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอนลง xp เดิมๆ ในsata หน่อยครับ

สอนลง xp ในsata หน่อยครับ
    ขั้นแรกต้องทำอะไรบ้าง เอาแค่ให้มันเจอ hdd เป็นพอครับที่เหลือผมทำเองได้ครับ

ของผมก็ลงเหมือน IDE อะ ไม่เห็นจาต้องทำไรเพิ่มเลย ขั้นตอนเหมือนกันทุกอย่างงะ

Comment

ทำเหมือนลงใน HDD IDE นั้นละ
      * มีชิปเซ๊ตบางตัวอาจจะต้องลงไดร์เวอร์ sata เช่น ชิป VIA แล้ว แผ่น XP ไม่ได้รวมไดร์เวอร์มาด้วยนะ

Comment

แล้ว driver มันลงยังไงอะ ผมจะลงกับ compaq v3221 ครับ

Comment

เข้าไปใน bios ปรับ SATA จาก AHCI เป็น compatible ครับ ช่วยได้

Comment

Originally posted by KamuiShirou View Post
            เข้าไปใน bios ปรับ SATA จาก AHCI เป็น compatible ครับ ช่วยได้
            มันไม่มีอะครับมีแต่ sata native support อะไรเนี่ย
            ไม่ต้องรีบครับอยากถามไว้เฉยๆ ตอนนี้ใช้ dark 6

Comment

Originally posted by compaq View Post
              แล้ว driver มันลงยังไงอะ ผมจะลงกับ compaq v3221 ครับ
              เมนบอร์ดของ compaq v3221 มันไม่ใช่ชิป Via นี้ ไม่จำเป็นต้องอาศัย ไดร์เวอร์ sata
              ลงผ่านได้สบายๆ ถึงจะลงไม่ผ่านก็หา แผ่นวินโดวส์ XP ที่ Mod ไดร์เวอร์รวมๆ มาด้วยก็ไม่ีปัญหา

Comment

ลองหา XP เวอร์ชั่นนั้นนี้มาครับ แก้ได้

Comment

Working...
                X