Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีต่อ Z-5500 กับ Audigy 2 ZS แบบ ดิจิตอล 5.1 DTS และ Doby 5.1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีต่อ Z-5500 กับ Audigy 2 ZS แบบ ดิจิตอล 5.1 DTS และ Doby 5.1

เริ่มกันเลยนะครับ ก่อนอื่นหา

สาย Coax (เส้นละ 500-1800)

และตัวแปลงหัวสาย จาก RCA-mini jack (พันทิพ ตัวละ 10 บาท)

จากนั้น เสียบจากตัวการ์ดด้านหลัง ของตัวการ์ดกับ Decoder Z-5500

เราจะต้อง set แบบนี้ครับ

ที่ตัวการ์ด 2ZS จะมี คำสั่งที่ชื่อว่า Creative Audio Console ให้ปรับในส่วนของ Decoder

ให้ออกที่ SP/DIF out external แทนที่จะใช้ built-in Decoder

เพราะถ้าเราใช้ external Decoder เสียงที่ได้ จะดีกว่ามากๆครับ เพราะ ตัว Decoder ของ Z-5500 ใช้ชิบตัวเดียว กับชุดโฮมราคาแพงๆเลยทีเดียว

ทีนี้ตัว เราไปเซ็ท ที่ THX console ให้ ออกแบบ Digital out

ที่หน้าปัดตัว Decoder จะขึ้นว่า Direct port..... Stereo ไม่ต้องแปลกใจครับ

ในขณะที่ เรายังไม่ได้ ใช้งาน Decoder นั้น สถานะของมัน จะเป็น Stereo

เมื่อเราใช้งาน Power DVD หรือ KMplayer แล้ว set ในส่วนของ Audio output

ให้ออกเป็น SP/DIF out ทีนี้ที่ หน้าปัด ตัว Decoder ของ Z-5500 จะเห็นเป็น DTS digital

หรือ Doby Digital เองครับ มันจะ ทำงานโดยอัตโนมัติ ครับ

เดียวว่างๆเอารูปมาลงให้ดูนะครับ ตอนนี้ อยู่ที่ทำงาน ลงให้ไม่ได้ แฮะๆ

คาดว่า วิธีนี้น่าจะใช้กับ X-fi ได้นะครับผม

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=112104

Comment

มาเก็บข้อมูล

Comment

Dun อยากเห็นรูปการต่อใช้งานครับ

Comment

อ่าไว้ถ่ายมาให้ครับ

Comment

Working...
            X