Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัจจุบัน Ram 4G จำเป็นหรือยังคับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัจจุบัน Ram 4G จำเป็นหรือยังคับ?

คือพอดีจะซื้อคอมเครื่องใหม่อ่ะคับ เอาไว้เล่นเกมส์ แล้วกะว่าซื้อทีเดียวอยู่ไปอีกเป็นปี ควรจะซื้อ Ram 4G ไปเลยหรือป่าว ถ้า 4G นี่ใส่แบบ 1G 4ตัว หรือ 2G 1ตัว ดีกว่ากันคับ?
    เพราะผมเห็น 2G/800 มียี่ห้อ Apacer แต่ไม่มีประกัน อ่ะคับ แต่ของ Kingston มีแต่แบบ 1G แต่ประกันดีอ่ะคับ เลยไม่รู้เอาไงดี

ขอถามนอกเรื่องนิดนึงคับ

1. AthlonX2 5000+ กับ AthlonX2 4800+ ต่างกันยังไง?แล้วอันไหนจะคุ้มกว่ากันคับ

2. Asus M3A กับ Asus M2A ต่างกันยังไง?แล้วอันไหนจะคุ้มกว่ากันคับ

Originally posted by shinnannu View Post
    คือพอดีจะซื้อคอมเครื่องใหม่อ่ะคับ เอาไว้เล่นเกมส์ แล้วกะว่าซื้อทีเดียวอยู่ไปอีกเป็นปี ควรจะซื้อ Ram 4G ไปเลยหรือป่าว ถ้า 4G นี่ใส่แบบ 1G 4ตัว หรือ 2G 1ตัว ดีกว่ากันคับ?
    เพราะผมเห็น 2G/800 มียี่ห้อ Apacer แต่ไม่มีประกัน อ่ะคับ แต่ของ Kingston มีแต่แบบ 1G แต่ประกันดีอ่ะคับ เลยไม่รู้เอาไงดี

ขอถามนอกเรื่องนิดนึงคับ

1. AthlonX2 5000+ กับ AthlonX2 4800+ ต่างกันยังไง?แล้วอันไหนจะคุ้มกว่ากันคับ

2. Asus M3A กับ Asus M2A ต่างกันยังไง?แล้วอันไหนจะคุ้มกว่ากันคับ
    คงไม่ค่อยจำเป็นสำหรับ XP ใส่เข้าไปก็เห็นไม่ครบทั้งหมด แล้ว XP กินแรมเต็มที่คงไม่ถึง 2 GB หายากมาก (เกมส์นะ) แต่ถ้างบถึงก็แล้วแต่ศรัทธา เพราะแรมถูกเหลือเกิน
    1G x 4 กับ 2G x 2 ก็คง 2G x 2 ดีกว่า เพราะประหยัดไฟกว่า นะ หุหุหุ
    X2 4800+ 2.5GHz / X2 5000+ 2.6GHz
    ส่วนเมนบอร์ดนี้รายละเอียดมันเยอะอะครับ รอท่านต่อไป

Comment

แล้วแต่นิสัย + การใช้งานงับ.... แต่โดยปกติแล้ว 1-2Gb งับ

ยกเว้นขาโหด เล่นเกมทีละ 3-4 จอ หรือเกมโหด 2Gb จะฉิวเฉียด

ส่วนใหญ่ที้ใช้เกิน 2Gb จะเป็นสำหรับคนทามงาน Graphic กับงาน server งับ

Comment

ไม่จำเป็นเท่าไหร่ แต่ RAM มันถูกก็ใส่ให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย

Comment

ผมเอาไว้เล่น Crysis กับ Assassin Creed อ่ะคับ 2G จะพอไหม

Comment

Originally posted by shinnannu View Post
            ผมเอาไว้เล่น Crysis กับ Assassin Creed อ่ะคับ 2G จะพอไหม
            เหนว่าตัวนี้ recomment 3G นิงับ ^^"a (ลองหา spec require/recom แต่ละเกมที่จะเล่นดู กะรู้ละงับ)

Comment

ดันๆ

Comment

Assassin Creed

Specific requirements
                Supported OS: Windows XP / Vista (only)

Processor: Dual core processor 2.6GHz Intel Pentium D or AMD Athlon 64 X2 3800+ (Intel Core 2 Duo 2.2GHz or AMD Athlon 64 X2 4400+ or better recommended)

RAM: 2GB (3GB recommended)

Video Card: 256MB DirectX 10.0–compliant video card or DirectX 9.0–compliant card with Shader Model 3.0 or higher (512MB video card recommended) (see supported list)*

Sound Card: DirectX 9.0 or 10.0 compliant sound card (5.1 sound card recommended)

DirectX Version: DirectX 10.0 libraries (included on disc)

DVD-ROM: DVD-ROM dual-layer drive

Hard Drive Space: 12GB

Comment

เงินเหลือก็ซื้อเลย 2G x2

Comment

ของผมมันมี OCZ 1G*2 677
                    แต่ว่าบอรดผมมันรับได้ 1066 อ่ะคับ
                    ถ้าผมจะซื้อใหม่อิก2ตัว เป็น4G
                    แล้วบัสต่างกันมันจะเป็นรัยไหมอ่ะคับ

Comment

เห็นว่า Vista SP1 idle กินแรม 1GB นะขอรับ เค้าว่ามา.. (เดิม idle700MB ดูจาก NB ผม) แต่ก็เร็วขึ้นมากจากเดิม
                      เพราะฉะนั้น ดูแล้ว แรมขั้นต่ำน่าจะขึ้นไปถึง 2GB แน่ๆเลย สำหรับ Vista นะ

ปล. คนที่ลง sp1 เห็นบอกว่า Vista 32bit เห็นแรมครบ 4GB แล้วนะขอรับ

Comment

ผมก็ใช้ 4 G คับ นิสัยส่วนตัวชอบเปิดทีละหลายโปรแกรมอะคับอิอิ แรมมันถูกซื้อมาใส่เลย

แนะนำซื้อ 2 G *2 ไปเลยคับประหยัดสลอต ประหยัดไฟ อิอิ

ทีนี้ก็แต่งหน้าจอคอมเอาให้เต็มทีเลยคับเปิดโปรแกรมนี่สะใจคับ

แต่ตอนนี้ใช้ xp อยู่ เห็น 3.5 แต่ไม่เป็นไรอีก 512 แชร์ไปกาดจอเรียบร้อย กาดจอออนบอดอิอิ

Comment

ผมใช้แต่ VMWare กับงานเซิฟเวอร์

4GB มีเท่าไหร่ ให้มันไปใช้หมดครับ

Comment

จากที่ได้เล่น ทั้ง 2 เกมผมเล่นยังใช้ไม่ถึง 2GB เลยครับ แถมเปิด ie อีกหลายหน้าให้มันกิน cpu เล่นๆ

หากว่าจะใช้ทำงานผมว่าซื้อไปเถอะครับ

หาให้เลือกระหว่า apacer กับ kingston ผมเลือก kingston ครับ เพราะเข้ากับ mb ได้เยอะกว่า
                            Last edited by energie; 5 Mar 2008, 04:48:06.

Comment

จำเป็นครับ

จำเป็นต้องใช้ windows 64 bit ถึงจะเห็นครบ 4GB ^^

Comment

Working...
                              X