Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตัวนี้รับสัญญาณได้กี่เมตรครับ Router wireless WRT54GL

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตัวนี้รับสัญญาณได้กี่เมตรครับ Router wireless WRT54GL

ตัวนี้ดีไหมครับ(ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย)
    คือว่าตอนนี้ผมยังใช้มือถือต่อเน็ตอยู่ครับ เลยคิดจะต่อเน็ตแล้วแชร์กับเพื่อน
    เห็นมีคนขายตัวนี้อยู่ก็เลยมาถามดูครับ
    ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ดันนิด1

Comment

ดันนิด2
      ส่วนมากถ้าเดิมๆ ก็ประมาณ 30-50 เมตร นะ มาตรฐาน (เสาเล็กๆ 2db นะ) และสิ่งกีดขวาง

Comment

ดันนิด3
        ขอบคุณท่าน TWK มากครับ
        แต่ถ้าเปลี่ยนเสา (รุ่นไหนดี) จะส่งได้ไกลกี่เมตรครับ
        150-200 เมตรไหวมั้ยครับ

Comment

Originally posted by choat View Post
          ดันนิด3
          แต่ถ้าเปลี่ยนเสา (รุ่นไหนดี) จะส่งได้ไกลกี่เมตรครับ
          อืม...เอาไกลขนาดนั้นเลยหรือครับ
          ถ้า 5db นี้ ซัก 100 เมตร น่าจะใหว (ไกลมากละนะ ตึก 4-5 ชั้น สบายๆ)
          150-200 เมตร คงไม่ใหว นะครับ ไกลเกิน

Comment

ขอบคุณท่าน TWK อีกครั้งครับ

Comment

เพิ่มเสาให้ใหญ่ขึ้น 2เท่าไม่ได้แปลว่าจะส่งได้ไกลขึ้น 2เท่านะครับ

จริงๆเพิ่มเสาใหญ่ขึ้นเป็น 3เท่าสัญญาณยังเพิ่มไม่ถึงได้ 50%เลยด้วยซ้ำ

Comment

พูดจากการใช้งานจริงนะครับ ประมาณ 100-500 เมตร แล้วแต่เฟริมแวร์ และระยะทาง+สิ่งกีดขวาง
                ผมลอง ddwrt ไม่เวิกครับ กบัสภาพที่มีต้นไม้บดบัง เฟริมตัวนี้ เหมาที่จะอยุ่บนดอย
                คืออยุ่ที่สูง ติดในอาคาร จะเวิกมากครับ ส่งสัญญานโอเค ไม่ดรอปมาก

แต่ระยะทาง ประมาณ 5ร้อย-1พันเมตร ผมใช้ สามตัวครับ จากตัวรับ ตัวเชื่อม แล้วมารับอีก 1 ที
                ส่วนตัวผมใช้ tomato ครับ ตัวนี้เวิกใช้ได้ ใช้ง่าย แต่คนส่วนใหญ่ เขาใช้ ddwrt กัน
                ที่ผมใช้ เพราะมีต้นไม้บังเยอะครับ(ในความรู้สึกผมครับ มันรับดีกว่า ddwrt) เสาก็เดิมๆ 2 ดีบีไอ
                แต่มันก้ครบเคืร่องหรูดีครับ ผมใช้เพราะ มหาลัยมีตัวapเป้นของ cisco ครับ เลยได้ใช้ มันซัพพอตกันอยู่

แต่มีอีกค่ายครับ ของเอนจีเนียส ตัวนี้ เด็ดมากจริงๆ แรง โหด ราคาแสนแพง

ลืมบอกอีกอย่าง สภาพอากาศก้มีผลนะครับ ผมใช้งานจริง แบบหอพักหนึ่ง ไปยังหอพักหนึ่ง มหาลัยบ้านนอกครับ
                มันเลยโล่ง ต้นไม้บดบังนิดหน่อย จะมากหน่อยก็ไอ้หอพัก เป้นหลังๆ ที่มันขวางทางกันนี้แหละครับ
                Last edited by tack77; 5 Mar 2008, 05:16:12.

Comment

Originally posted by choat View Post
                  ดันนิด3
                  ถ้ามีสิ่งขีดขวางไม่ไหวครับ แต่ถ้า ไม่มี ไหวแน่นอนครับ

Comment

ตัวนี้ดีไหมครับ(ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย)
                    คือว่าตอนนี้ผมยังใช้มือถือต่อเน็ตอยู่ครับ เลยคิดจะต่อเน็ตแล้วแชร์กับเพื่อน
                    เห็นมีคนขายตัวนี้อยู่ก็เลยมาถามดูครับ
                    ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
                    ขอโทษนะครับ ผมงง เลยซ้อนกันหลายอัน
                    ห้องต้องบอกด้วยนะครับ ว่าห้องแบบไหน คือจะเอามือถือ ต่อเน็ต
                    แล้วแชร์ โดยใช้เลาเตอร์ตัวนี้เป็น ap ผมเข้าใจถูกปะครับ

ระยะทางโดยผ่านกำแพง หลายๆ ห้อง ประมาณ 10 เมตรครับ สัญานกำลังดี

ที่ผมบอกไป 100-500 นี้ก็จริงนะครับ แล้วแต่บริเวรและสถานที่ ที่เราจะใช้

Comment

เห็นว่า สิ่งกีดขวางที่สำคัญคือกระจกครับ เห็นช่างบอกว่าหนากว่าผนังปูนอีก

Comment

Originally posted by tack77 View Post
                        ขอโทษนะครับ ผมงง เลยซ้อนกันหลายอัน
                        ห้องต้องบอกด้วยนะครับ ว่าห้องแบบไหน คือจะเอามือถือ ต่อเน็ต
                        แล้วแชร์ โดยใช้เลาเตอร์ตัวนี้เป็น ap ผมเข้าใจถูกปะครับ

ระยะทางโดยผ่านกำแพง หลายๆ ห้อง ประมาณ 10 เมตรครับ สัญานกำลังดี

ที่ผมบอกไป 100-500 นี้ก็จริงนะครับ แล้วแต่บริเวรและสถานที่ ที่เราจะใช้
                        ผมจะใช้ของ tot 1m ครับ (ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่า)
                        ห้องผมเป็นปูนครับ ห้องเพื่อนเป็นไม้
                        ระหว่างเส้นทางไม่ค่อยมีอะไรมาบดบังครับ
                        ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยนะครับที่เข้ามาช่วยแนะนำผม

Comment

Working...
                        X