Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำการซื้อโน้ตบุ๊คให้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำการซื้อโน้ตบุ๊คให้ทีครับ

คือผมอยากจะทราบเทคนิคการเลือกซื้อโน้ตบุ๊คอ่ะครับว่าซื้อแบบไหนดี คือไม่ได้หมายถึงสเปกนะครับ แบบว่าความคุ้มค่าอ่ะครับ มันดูยังไงครับ คือผมจาพาอาไปซื้อเร็วๆนี้อ่ะครับ แต่ยังไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ จึงอยากได้ของที่คุ้มๆอ่ะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ

ต้องดูที่การใช้งานเป็นหลักครับ ว่าใช้โน๊ตบุ๊คทำอะไร
    ถ้าใช้แค่ทำงานเอกสาร เล่นเน็ต พวกนี้ก็ไม่จำเป็นต้องใช้เครื่องที่มีสเป็กสูงมาก ไม่จำเป็นต้องมีการ์ดจอก็ได้ ลำพังการ์ดจอออนบอร์ดก็เพียงพอแล้ว
    ถ้าทำงานตัดต่อวิดีโอ ก็ต้องเน้นที่ซีพียูเป็นหลักครับ เพราะตัวนี้ใช้การประมวลผลเยอะ
    แต่ถ้าเน้นเล่นเกมส์เป็นหลัก ก็ต้องเลือกแบบที่มีการ์ดจอ เพื่อให้สามารถแสดงผล 3 มิติได้ลื่นครับ

ที่สำคัญคือ อย่าเลือกในสิ่งที่เกินจำเป็นสำหรับเราครับ เอาแค่พอเพียงกับที่ต้องการใช้งานก็พอครับ ถึงจะเรียกว่าคุ้มค่า
    Last edited by independent131; 3 Mar 2008, 20:34:16.

Comment

อันที่จริง ราคาเท่าไร สเปคไหน ถ้าซื้อมาใช้แล้วมีความสุข เกิดประโยชน์สุงสุด นั่นแหละคือคำว่าคุ้ม
      ส่วนเรื่องประสิทธิภาพกับงบ มันเป็นของคู่กันอ่ะครับ งบเยอะก็ได้ของแรงน้อยลงมาก็ลดหลั่นตามนั้น
      ความคุ้มของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันอ่ะครับ ตอบยาก มันวัดออกมาไม่ได้ มันอยู่ที่ใจครับ อิอิ
      ส่วนการเลือกจะดูยังไงก็แนะนำให้หาข้อมูลก่อนครับ จากในบอร์ดนี้แหละ ว่าตัวไหนยี่ห้อไร รุ่นไรคนนิยมใช้แล้วมันดียังไง ก็จดๆรุ่นไว้ แล้วก็มาหาข้อมูลเชิงลึก เรื่องสเปคเรื่องไรหลายๆอย่างว่าซีพียูมันมีกี่ระดับแรงมากน้อยแค่ไหน ทุกๆอย่างอ่ะครับการ์ดจอ แล้วเอาหลายๆตัวที่หาได้มาเปรียบเทียบกัน แล้วก็ดูจุดประสงค์ที่เราต้องการจะเอามันไปใช้ ว่ามันเกินความจำเป็นหรือเปล่า สุดท้ายก็อยู่ที่ความชอบส่วนตัวแหละครับ บางคนชอบดีไซน์ยี่ห้อนี้ บางคนเห็นแล้วบอกไม่สวย บางคนยอมได้สเปคที่ต่ำกว่าเพื่อต้องการตัวที่เราคิดว่ามันสวยกว่า มันหลายอย่างอ่ะครับ

Comment

ความคุ้มค่า = มันทำประโยชน์ให้คุณได้แค่ไหน

Comment

ดูท่าแล้วคงใช้ทำงานแน่ๆ งั้นเอา cpu สัก 1.8 GHz ram 2Gb VGA สัก 8400 หรือ Ati 2400 ก็อยู่ในระดับดีไม่แพงจนเกินไปเล่นเกมได้บ้าง

Comment

ความแรง หรือ ความเบา ?

Originally posted by tong.com View Post
            คือผมอยากจะทราบเทคนิคการเลือกซื้อโน้ตบุ๊คอ่ะครับว่าซื้อแบบไหนดี คือไม่ได้หมายถึงสเปกนะครับ แบบว่าความคุ้มค่าอ่ะครับ มันดูยังไงครับ คือผมจาพาอาไปซื้อเร็วๆนี้อ่ะครับ แต่ยังไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ จึงอยากได้ของที่คุ้มๆอ่ะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ
            อยากแรกต้องถามวามต้องการตัวเองก่อน
            performance ความแรง หรือ portable ความเบา

รับประกัน ครับกี่ปี

Sony สมัยนิยม brand ดังสีสวยมีหลายรุ่นถูก ทำในเมืองจีน จับได้
            Fujitsu ผู้ดีเก่า เรียบหรู เบา ทนครับ รับประกัน 3 ปี ทำในญี่ปุ่น
            HP no comment Brand US made in China
            ASUS แรง มีของดีเยาะครับ แต่หาซื้อยาก ที่มีขายก้เป็นรุ่นที่ถูก Spec so so ครับ

ผมมี Comtact ร้านค้าขาย Fujitsu ASUS แนะนำไปซื้อราคาพิเศษได้ครับ
            ติดต่อมาครับ

ณภพ

Comment

Working...
            X