Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมถ้าจะซื้อเเบบสั่งประกอบต้องซื้ออะไรบ้างครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมถ้าจะซื้อเเบบสั่งประกอบต้องซื้ออะไรบ้างครับ?

อยากรู้ว่าถ้้าจะไปสั่งต้องซื้ออะไรมั่งครับ

คือไม่มีความรู้ไรมากมายเล่นเป็นอย่างเดียวครับ
    Last edited by gbo3000; 3 Mar 2008, 20:23:58.

เชิญห้องจัดสเปกครับ

Comment

หลักๆ ก็มี

CPU
      MB
      RAM
      GPU
      HD
      PSU
      Case
      DVD
      Moniter

Comment

ตาม rep 2,3

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
          หลักๆ ก็มี

CPU
          MB ---> MainBoard
          RAM
          GPU ---> การ์ดจอ
          HD ---> HardDisk
          PSU ---> Power Supply
          Case
          DVD ---> Optical Drive ( ใช้อ่านแผ่น )
          Moniter
          เติมให้คับ เหน จขกท. บอก ไม่รุเรื่องเลย เด๋วจะ งง ( ไม่ได้ ไรนะคับ ขยายความจิงๆ )
          Keyboard & Mouse
          ลำโพง , หูฟัง ---> ไม่จำเปน แต่น่าจะมีไว้ ( ลองนึกว่านั่งเล่นคอมเงียบๆ )

ไปนี่
          http://forums.overclockzone.com/foru...splay.php?f=35
          แล้ว บอกงบกับความต้องการเลยคับ เซียนๆ จัดให้ท่าน แรงแน่นอน

Comment

confirm ด้านบนทุกท่าน
            อย่างแรก พิจารณาว่า จะใช้งานอะไรบ้าง งบเท่าไร?
            CPUก่อน ได้แล้วว่าค่ายใหน?ก็มาดู
            Mainboard จะ overclock มั้ย? ใส่การ์ดจอกี่อัน? หรือแค่ออนบอร์ดก็พอ? ใช้CPUค่ายใหน? socket อะไร?เสร็จแล้วดู
            VGA card ถ้าเกิดว่าจะใช้ที่มากับเมนบอร์ด(Mainboard)ก็ข้ามไปเลย!!แต่ถ้าไม่ ดูว่าเอามาเล่นอะไร**ซื้อการ์ดจอใหม่ ต้องมีเล่นเกมส์บ้างแน่ๆ**
            แล้วมาดู Ram ถ้าเล่นเกมส์ ถึงจะออนไลน์ก็เถอะ อัดไป 1*2 GBเหนาะๆ แล้วจะเห็นความลื่น
            แล้วมาดู hdd ชอบโหลดไรมั้ย เล่นเกมส์อะไรบ้าง? มีเก็บหนังมั้ย? จะได้เลือกความจุถูก แนะนำ 160GB แบบ sata II ถ้าเล่นเกมส์ไม่หนักมากๆ
            ต่อมาไดร์ฟต้อง DVD-RW เป็นอย่างต่ำ ไม่แพง+ทีเดียวคุ้ม เป้ฯแบบ IDEหรือ SATA ก็ได้
            มาดูเคสสวยๆ ที่ใส่ของเราได้ไม่แออัด ไม่ต้องแพงเวอร์ ถูกใจก็เอาเลย
            เสร็จแล้ว ลองดูว่า เพาเวอร์ซัพพลายติดเคสมาด้วย จะพอมั้ย?สเปกที่เราจัดไว้ข้างต้นน่ะ*ถ้าไม่ ซื้อเพาเวอร์ดีๆด้วย แล้วพัดลมติดมากี่ตัว? บอกร้านเปิดดูข้างในหน่อย ถ้าจะติดเพิ่มก็ซื้อมา อันละ40-50บาทก็พอ เอาขนาดให้ตรงกับที่เคสมันเจาะมา
            เรียบร้อย ก็ไปซื้อจอครับ เลือกตามงบ เป้นไปได้ เอา 19"wide มาก็ไม่เลวนะ ถ้ามีงบพอ ราคาไม่แพงจนเกินไปด้วย เทียบส่วนต่างอีกนิดที่เพิ่มจากราคาจอธรรมดา คุ้มโคตร
            อ้อ ลำโพงสักคู่ ถ้าเปิดดังแม่จะด่าเอาก็หูฟังดีๆก็ได้

สเปกโดยละเอียด เชิญห้องจัดสเปก ถามท่าน wikorn ก็ได้ เทพเยอะแยะ

Comment

ละเอียดจิงๆครับ ขอบคุณมาก

Comment

Working...
              X