Announcement

Collapse
No announcement yet.

Pentium4 HT เปิดเครื่องมาความร้อนขึ้น60+เลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Pentium4 HT เปิดเครื่องมาความร้อนขึ้น60+เลย

ผมใช้Pentium4 3.0 HT เปิดเครื่องพอเข้าหน้า windows แล้วลองเช็คอุณหภูมิดูมันขึ้นที่60แล้วอ่ะครับ พอเปิดเครื่องไว้สักพัก เข้าเวป แล้วลองทิ้งไว้5นาที มันก็ไม่ลงแถมยังขึ้นไป 65-67 C ํ ท่านได้พอจะช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับ
    ปล. -ใส่ซิลิโคลน แล้ว
    -ฮีตซิงค์ของเดิม
    -ไม่ได้ OC ครับ
    -เปิดฝาข้างเคสแล้ว
    -เปิดฝาข้างเคสแล้ว
    นี่เป็นรูปที่ผมลองเช็คใน BIOS ครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...1&d=1204558210
    http://forums.overclockzone.com/foru...1&d=1204558210
    Attached Files
    Last edited by alive69; 3 Mar 2008, 22:33:51.

ช่วยดันครับ รอเซียนมาตอบ

รอบมันก็เยอะไม่น่าจะร้อนเท่านี้นะครับ

แต่ปกติรอบไม่น่าเยอะเท่านี้นา - -
    Last edited by lowbasic; 4 Mar 2008, 02:06:49.

Comment

ผมไม่ได้เป็นเซียนนะครับ แต่ใช้รุ่นนี้อยู่สองเครื่อง
      อุณหภูมิแค่นี้ผมว่ายังปรกติครับ ของผมเครื่องนึงเมื่อก่อนสูงกว่านี้นิดหน่อย
      ทุกวันนี้ก็ยังปรกติดีทั้งสองเครื่องครับ

Comment

ไม่เซียนอีกคน ออกแนวมาเล่าให้ฟัง ของผมเป็น P4 630 HT คับ cpu idle 36 คับ อากาศร้อนหน่อยก็ 40 ปลาย ๆ จัดการระบายอากาศภายในดี ๆ คับ ของผมเปิดเคสแล้วจะร้อนกว่าปิดคับ ผมเปิดด้านที่เมนบอร์ดแปะอยู่อ่าคับ ไว้ยกไปทำงานที่คณะ เลยขี้เกียจปิด อิอิ

Comment

P 4 ก็แบบนี้ครับเครื่องเก่า P4 C 2.8 GHZ ก็ 50-55 ตลอด เสียงดังด้วย -*-

Comment

ถ้าผมจำไม่ผิด ตัวที่ท่านใช้ติดอันดับต้นๆซีพียูร้อนแรงเลยนา เท่านี้ไม่แปลกหรอกครับ บางทีห้องท่านอาจจะร้อนก็ได้(อยู่ทิศตะวันตก)

ผมเคยใช้แต่ PD 2.8GHz อ่า แต่ก็ 60+ เหมือนกันนะ หุหุ

Comment

Sensor มีปัญหาป่าว คอมผมก็เคลมเอาบอร์ดไปเคลมจาก 60 องศา เหลือ 40องศา

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชี้แนะครับผม แต่ว่าเท่าที่ผมลองเปิดมา20ชม. กะว่าจะเอาให้มันน็อคกันไปข้าง(--")ไม่คอมก็คนล่ะ แต่ว่าสังเกตดูที่อุณหภูมิมันก้ไม่เคยข้ามไปถึง70 ํc เลยนะครับอย่างถือว่ามันปกติไหมครับ กลัวก็แต่ว่าพอเข้าหน้าร้อนแล้วมันจะกว่าเดิมอีก แต่ถ้ามันเป็นปกติของCPU รุ่นนี้ ก็จะได้เปิดทิ้งไว้ทั้งวันได้ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับผม

Comment

น่าจะปกติคับ

Comment

เช็คฮีทซิงค์+เช็คพัดลม+เปลี่ยนซิลิโคนดูครับ

ของผมตอนไม่ได้ใช้งานหนักๆประมาณ 47-50C

Comment

ลองจับ ซิงค์ CPU ดูแล้วกะ อุณหภูมิจากซิงค์ดูครับ

คนจับบ่อยจะกะถูก

Comment

ธรรมดาของตัว hyper threading ครับ ตัวนี้เดิมๆร้อนอยู่ครับ แนะนำ เปลี่ยนซิงค์

Comment

เฉยๆครับ เครื่องเก่าผมกะแบบเนี้ย 5 5

เปิดมามันกะประมาณนี้เลย เล่นแปปเดียว 100% นานๆก็ 70-75 แหนะ

Comment

ของผม P4 524 3.06@3.4 เล่นเน็ท 3-4 ชม. อยู่ที่ 52-56 ครับ

Comment

Working...
                            X