Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ RAM Notebook ยี่ห้ออะไรดีอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อ RAM Notebook ยี่ห้ออะไรดีอ่ะครับ

คือตั้งใจว่าจะอัพแรมโดยซื้อ 2 กิ้กมาใส่ซักแผง ราคาก็ประมาณ 1500 เอง ( ถูกเว่อร์ ~ )
    แต่ มันไม่เหมือนกับ pc ที่มียี่ห้อเทพที่รู้ ๆ กันอ่ะครับ
    โน้ตบุ้คนี่ แรมยี่ห้ออะไรที่ค่อนข้างดีหรอครับ แพงกว่าก็โอเค ถ้าไม่แพงเว่อเกินนะ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

* ตอนนี้ใช้ ROX อยู่ครับ รู้สึกว่าค่อนข้างร้อนด้วย
    ** เป็น DDRII-533 ครับ

2gb 533 ราคา1500 เองหรอครับ แล้ว 667 เท่าไรอะ kingston ก็ดีนะครับ

Comment

แรมตราเรือใบครับใช้แล้วไม่ผิดหวัง

Comment

คอแซ
        ไม่ ผิด หวัง คับ

Comment

ของผม ยี่ห้อ pqi ครับส่วนผลงานหาดูได้จากกระทู้ overclock t7500 ครับ ลากซะบัส900 ยังสบายๆ
          1G DDR2 800 * 2

Comment

ลอง Geil ดูน่ะครับ G.Skill ก็ยังได้

Comment

ใช้ kingston กล่องดำแดงอ่ะครับ value ram อิอิ

Comment

ขอบคุณทุกคนมากเลยนะครับ ^ ^ ตอนนี้ถอยมาแล้วแหละ
                คือเมื่อเช้าตื่นมาดูกระทู้ตอน 8 โมง ไม่มีซักคนตอบก็เลยน้อยใจ T__T วิ่งไปซื้อพันธุ์ทิพย์เลย หุหุหุ)

ผมรู้สึกไปเองเป็นอคติอ่ะครับว่า kingston มันไม่แนว ก็เลยถอย Corsair มา
                Corsair Value 2GB/667 - 1790 บาท

ที่ดูมา
                * Kingston แพงกว่านี้นิด 1890 บาท ครับ
                * Corsair เทพกว่าแต่ถูกกว่า ฮ่า ฮ่า (ขำ ๆ นะ)
                * PQI ไม่ค่อยมีเลยอ่ะ
                * ยี่ห้ออื่น ๆ ก็ไม่ค่อยมี ส่วนใหญ่เค้าขาย Kingston กัน
                Last edited by estrellas; 4 Mar 2008, 22:02:49.

Comment

เครื่องผม asus m9j ครับ มีแรมบิ้วอินมาแผงนึงเป็น 512 แล้วใส่อีกอัน 2 กิ้ก เป็น 2560 เม็กแล้ว โอ้วววว
                  ดูใน Everest

Memory Read -

บัสมันรันที่ 533 ครับ Ratio ก็ 5:8 ปรับไม่เป็นอ่ะ
                  เร็วรึเปล่าก็ไม่รู้ แต่แรมเยอะดี แรงมากครับ ^o^

Comment

RAM ไม่สำคัญเท่า?

ที่เพื่อนห่วงก้คือ การรับประกันใช่ไหมครับ brand ของ RAM ไม่สำคัญเท่าใครนำเข้ามา ครับ เพราะจะหาคนรับผิดชอบได้
                    รายซื่อผู้ค้าส่งรายใหญ่บริษัทขนาด หมื่นล้านมีดังนี้
                    SIS ขาย UMAX
                    DCOM ขาย KINGMAX
                    INGRAM ขาย KINGTON
                    ซินเนค ขาย KINGTON
                    อย่างไรก็ สามารถ แก้ ไขได้ ครับ
                    โดยเฉพาะ KINGTON ของหิ้วมากครับเพราะดังมาก เสียงมากครับ
                    ผมพอมี ram ใหม่ติด กระเป๋าอยู่ 2 GB UMAX 1450 baht ครับมี 5 แถวครับ
                    Email มาได้ครับ mryesthai@gmail.com

มีram 512 Bus 667 ขาย 200 บาทครับ

Comment

พี่ครับ mryesthai@gmail.com
                      ผมส่งเมล์ไปให้แล้วน่ครับ พี่ ตอบกลับด้วยน่ะครับ

Comment

Originally posted by estrellas View Post
                        เครื่องผม asus m9j ครับ มีแรมบิ้วอินมาแผงนึงเป็น 512 แล้วใส่อีกอัน 2 กิ้ก เป็น 2560 เม็กแล้ว โอ้วววว
                        ดูใน Everest

Memory Read -

บัสมันรันที่ 533 ครับ Ratio ก็ 5:8 ปรับไม่เป็นอ่ะ
                        เร็วรึเปล่าก็ไม่รู้ แต่แรมเยอะดี แรงมากครับ ^o^
                        ของผมได้แค่ 3020 เองครับ 1g x2

Comment

การเลือก ram มันแล้วแต่คนใช้ครับ

ถ้าใช้นานไม่เน้น OC ยี่ห้อตลาดๆ แบบ Kingston จะดีกว่าเพราะเคลมง่ายและเวลารับประกันน่าจะยาวกว่า (Lifetime ที่ว่า มันขึ้นอยู่กะว่าบริษัท ram จะเลิก line การผลิดนั้นเมื่อไหร่)

แต่ถ้าเป็นขา OC ก็แล้วแต่จะชอบ Corsair, OCZ หรืออะไรก็แล้วแต่ แต่มันไม่ค่อยตลาด...เรื่องประกันในระยะยาวอาจจะสู้ ram ตลาดๆ อย่าง Kingston ไม่ได้

เทียบง่ายๆ ก็คงเหมือนกับ Toyota กับ Subaru อ่ะ ตลาดกว่ามันก็มีข้อดีในการหาอะไหล่แม้ว่าจะเก่าแล้ว...แต่แรงกว่าอย่าซูบารุ...ก็มีอะไรให้เปลี่ยนยาก หายากกว่า

Comment

คิด ๆ ดูแล้วเรื่อง Life Time น่าจะสำคัญที่สุดจริง ๆ นั่นแหละครับ
                            ไม่ใช่จะบอกว่า Corsair แรงกว่า Kingston อะไรอย่างนั้นนะ
                            เอา Corsair มาให้ดูเฉย ๆ ผมว่ามันเท่ดี~
                            ของผมได้แค่ 3020 เองครับ 1g x2
                            ผมว่า บัสซีพียูไม่เท่ากันมั้ง (ของผม 667 อ่ะ) แรมน่าจะเหมือนกัน ใส่ 533 หรือ 667 มันก็รันที่ 533 อยู่ดี (ตามบอร์ดหรือซีพียูอ่ะครับ ไม่แน่ใจว่าปรับได้รึเปล่า)

Comment

เคยเอาแรมไปเครมกันมาเรอปล่าวครับมันรอนานใหมอ่าครับ แล้วระหว่างรอไม่ต้องซื้ออันใหม่มาใส่ก่อนเรอครับ
                              Last edited by turionx2; 5 Mar 2008, 13:08:14.

Comment

Working...
                              X