Announcement

Collapse
No announcement yet.

{ช่วยหน่อยครับ จัดสเป็คคอมครับ} วานหน่อยครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• {ช่วยหน่อยครับ จัดสเป็คคอมครับ} วานหน่อยครับผม

CPU : Athlon X2 5000+ Black Edition *3850
    VGA Card : POWER COLOR HD 3870 OC *8390
    หรือ HD3850 *5100
    Ram : OCZ NVIDIA SLI EDITION 2 GB-800,(1GB X2),4-4-4-15 *2390
    HDD : WD WD5000AAKS 500GB SATA-II (High performance)*3890
    Case : CoolerMaster Centurion 5 Blue-Black *1900
    DVD-RW : Asus *1200
    ETC : *500
    LCD : 17 Inch *5000+ 19 นี่ราคาอย่างต่ำเท่าไหร่ครับ

เพิ่งหัดจัดนะครับลองจัดเองครั้งแรก -*- เป็นสเป็คคอมที่จะซื้อสามสี่เดือนหน้าโน่นแหนะลองจัดไว้ก่อน แต่มีคำถามหน่อยอะครับ

1.เลือก Main Board ไม่เป็นครับ คือไม่เข้าใจว่า Main Board เนี่ย ต้องเลือกให้สัมพันกับอุปกรณ์อื่นๆอย่างไรตอนนี้เข้าใจแค่ว่า
    1.1 สอดคล้องกับ CPU ให้ดูที่ Socket ใช่รึเปล่าครับ เช่น CPU ตัวนี้เป็น Socket AM2+ ก็ต้องมาหาบอร์ดที่ Socket AM2+ ถูกไหมครับ
    แล้วต้องสอดคล้องกับอะไรอีกไหมครับ เช่นพวก Ram VGA Card อื่นๆอีกอะครับ ส่วนตัวรู้สึกว่าเมนบอร์ดเนี่ยเลือกยากที่สุดแล้ว แล้วเราจะเปรียบเทียบยังไงครับว่าอันไหนดีกว่าอันไหน
    แล้วช่วยเลือกบอร์ดให้สักตัวด้วยนะครับหุหุ

2.Ram OCZ SLI เนี่ย ที่มันบอก 2GB แล้ววงเล็บ 1GB*2 ไว้หมายความว่าไงครับหมายความวว่าในราคา 2390 นี่ได้ 1GB*2 มา Dual Channel กันหรอครับ -*-
    ช่วยแนะนำ Ram ด้วยคร้าบ >.<

3.VGA Card ปกติผมใช้ Intel นะแต่อยากลอง ATI ขึ้นมา ตัวนี้คุ้มค่ารึเปล่าครับ HD3870 512M OC เหนราคามันสูงมากคิดว่าเอา 8800GT คุ้มกว่าไหมครับราคานี้
    3.1 สมมุติถ้าผมเกิดลดงบ VGA ลงมาที่ HD3850 มีอะไรดีกว่านี้ไหมครับคืออยากกระเถิบจากตัวนี้มาอีกนิดอ่า -*- หรือว่า HD3850 ดีไหมครับ

4.PSU เลือกยังไงครับ

ชุดนี้ดีรึยังครับ แล้วผมขาดแค่ Main Board + PSU ถูกไหมครับ
    ช่วยแก้ไขตามความเหมาะสมด้วยนะครับ

ทั้งหมดนี่ เล่นเกมหนัก เล่นเน็ท ดองอนิเมะ+หนังเยอะ แล้วก็โฟโต้ช็อปนิดๆหน่อยๆอะครับ

ขอบคุณคร้าบ

ไม่มคนตอบเลย T_T

Comment

1.เลือก Main Board ไม่เป็นครับ คือไม่เข้าใจว่า Main Board เนี่ย ต้องเลือกให้สัมพันกับอุปกรณ์อื่นๆอย่างไรตอนนี้เข้าใจแค่ว่า
      1.1 สอดคล้องกับ CPU ให้ดูที่ Socket ใช่รึเปล่าครับ เช่น CPU ตัวนี้เป็น Socket AM2+ ก็ต้องมาหาบอร์ดที่ Socket AM2+ ถูกไหมครับถูกคับ แต่ AM2+ใช้กับ AM2
      แล้วต้องสอดคล้องกับอะไรอีกไหมครับ เช่นพวก Ram VGA Card อื่นๆอีกอะครับ ส่วนตัวรู้สึกว่าเมนบอร์ดเนี่ยเลือกยากที่สุดแล้ว แล้วเราจะเปรียบเทียบยังไงครับว่าอันไหนดีกว่าอันไหน
      แล้วช่วยเลือกบอร์ดให้สักตัวด้วยนะครับหุหุ ต้องสอดคล้องคับ เช่น ddr2 pci-e
      2.Ram OCZ SLI เนี่ย ที่มันบอก 2GB แล้ววงเล็บ 1GB*2 ไว้หมายความว่าไงครับหมายความวว่าในราคา 2390 นี่ได้ 1GB*2 มา Dual Channel กันหรอครับ -*-
      ช่วยแนะนำ Ram ด้วยคร้าบ >.< ถูกคับ
      3.VGA Card ปกติผมใช้ Intel นะแต่อยากลอง ATI ขึ้นมา ตัวนี้คุ้มค่ารึเปล่าครับ HD3870 512M OC เหนราคามันสูงมากคิดว่าเอา 8800GT คุ้มกว่าไหมครับราคานี้ ต้องดูก่อนคับว่าใช้งานด้านไหน
      3.1 สมมุติถ้าผมเกิดลดงบ VGA ลงมาที่ HD3850 มีอะไรดีกว่านี้ไหมครับคืออยากกระเถิบจากตัวนี้มาอีกนิดอ่า -*- หรือว่า HD3850 ดีไหมครับตามข้อ 3.
      4.PSU เลือกยังไงครับกดผลเทสข้างล้างชื่อผม
      ชุดนี้ดีรึยังครับ แล้วผมขาดแค่ Main Board + PSU ถูกไหมครับ
      ช่วยแก้ไขตามความเหมาะสมด้วยนะครับ
      GIGA-BYTE MA-770-DS3 --------3400
      Enhance ENP-5150GH 500W -----3250

ทั้งหมดนี่ เล่นเกมหนัก เล่นเน็ท ดองอนิเมะ+หนังเยอะ แล้วก็โฟโต้ช็อปนิดๆหน่อยๆอะครับสบายมากคับถ้าไม่หนักเกินไป

Comment

Originally posted by bs*wz View Post
        1.1 สอดคล้องกับ CPU ให้ดูที่ Socket ใช่รึเปล่าครับ เช่น CPU ตัวนี้เป็น Socket AM2+ ก็ต้องมาหาบอร์ดที่ Socket AM2+ ถูกไหมครับถูกคับ แต่ AM2+ใช้กับ AM2
        แล้วช่วยเลือกบอร์ดให้สักตัวด้วยนะครับหุหุ ต้องสอดคล้องคับ เช่น ddr2 pci-e
        ช่วยแนะนำ Ram ด้วยคร้าบ >.< ถูกคับ
        3.VGA Card ปกติผมใช้ Intel นะแต่อยากลอง ATI ขึ้นมา ตัวนี้คุ้มค่ารึเปล่าครับ HD3870 512M OC เหนราคามันสูงมากคิดว่าเอา 8800GT คุ้มกว่าไหมครับราคานี้ ต้องดูก่อนคับว่าใช้งานด้านไหน
        3.1 สมมุติถ้าผมเกิดลดงบ VGA ลงมาที่ HD3850 มีอะไรดีกว่านี้ไหมครับคืออยากกระเถิบจากตัวนี้มาอีกนิดอ่า -*- หรือว่า HD3850 ดีไหมครับตามข้อ 3.
        4.PSU เลือกยังไงครับกดผลเทสข้างล้างชื่อผม
        GIGA-BYTE MA-770-DS3 --------3400
        Enhance ENP-5150GH 500W -----3250

ทั้งหมดนี่ เล่นเกมหนัก เล่นเน็ท ดองอนิเมะ+หนังเยอะ แล้วก็โฟโต้ช็อปนิดๆหน่อยๆอะครับสบายมากคับถ้าไม่หนักเกินไป
        ขอบคุณคร้าบ

ใครผ่านมาช่วยเพิ่มเติมหน่อยนะคร้าบบ

ถ้าถามว่าใช้ด้านไหนก็ตอบว่าเน้นเล่นเกมหนักครับผม แต่ผมเขียนไว้แล้วนา

Comment

ดันนิดนึงครับยังไม่ได้คำตอบ T_T

Comment

ถ้าอีก 3-4 เดือนจะซื้อก็รอดูตอนนั้นดีกว่าครับว่ามีอะไรออกมาใหม่บ้างเพราะเดี๋ยวนี้มันอัพเดทกันรายเป็นอาทิตย์ก็มี
            ถ้าเล่นเกมหนัก ก็ต้องหนักทาง vga อะครับ hd3870 ก็น่าจะokนะครับ ส่วน M/B ถ้าให้ผมเลือกผมก็ใช้
            asus p5kr ตัวนี้พิมนิยมอยู่บ้างราคาก็สมนำสมเนื้อนะครับในความคิดผมหรือไม่ก็ gigabyte ga-p35-ds4 อะครับ (ชอบเป็นการส่วนตัว อิอิ)

Comment

Originally posted by chichin View Post
              ถ้าอีก 3-4 เดือนจะซื้อก็รอดูตอนนั้นดีกว่าครับว่ามีอะไรออกมาใหม่บ้างเพราะเดี๋ยวนี้มันอัพเดทกันรายเป็นอาทิตย์ก็มี
              ถ้าเล่นเกมหนัก ก็ต้องหนักทาง vga อะครับ hd3870 ก็น่าจะokนะครับ ส่วน M/B ถ้าให้ผมเลือกผมก็ใช้
              asus p5kr ตัวนี้พิมนิยมอยู่บ้างราคาก็สมนำสมเนื้อนะครับในความคิดผมหรือไม่ก็ gigabyte ga-p35-ds4 อะครับ (ชอบเป็นการส่วนตัว อิอิ)
              ครับ

Comment

Working...
              X