Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ LCD 20นิ้ววาย ปรับ PES2008 เท่าไหร่ถึงเตมจอภาพไม่ยึดคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ LCD 20นิ้ววาย ปรับ PES2008 เท่าไหร่ถึงเตมจอภาพไม่ยึดคับ

คือซื้อจอ 20นิ้ว วายสกินมา จะปรับไงให้เตมจอ เพราะผมมีโปรแกรมปรับแบบตามใจได้แล้วแต่ไม่รู้เลขที่แน่นอน เหนมีคนปรับ 1680x1050 อันนี้เตมจอแต่ตัวมันยึดนะคับผู้รู้ช่วยบอกทีรบกวนด้วยคับ

มาตรฐานจอ 20" และ 22" ขนาดเดียวกันครับ คือ 1680x1050 ของผมก็ 20" เหมือนกันครับ ปรับแล้วก้อดูยืดเหมือนกัน เพราะค่าความกว้างขอจอมากเยอะไปหน่อยมั้ง ซึ่งความจริงแล้วจอต้องยาวกว่านี้หน่อยหนึ่งครับ แต่ เพื่อความสวยงามของจอภาพ เค้าจึงทำมาแบบนี้
    ยกตัวอย่างง่ายๆ คือ เวลาที่ดูหนัง DVD สังเกตุดูว่า ภาพมันจะตัดขอบ บน และ ล่าง มันจะไม่เต็มจอ นั่นแหละครับ คือค่าความจริงของ 1680x1050 ทีนี้ เราปรับภาพแบบนี้มันเลยดูยืดไปเลย เพราะ ภาพเกมส์มันจะไม่ตัดเหมือนภาพหนัง

แต่ลองปรับใน kitserver ดูนะครับ เผื่อได้

ข้อมูลเหล่านี้ผมได้รวบรวมเอาตามความเห็นของผมและตามที่ผมพอจะรู้มานะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่ถ้าผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ก่อนนะครับ

Comment

Working...
    X