Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลำโพงบ้าน เสียงดีกว่าลำโพงคอม แต่ผมเลือกลำโพงคอม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลำโพงบ้าน เสียงดีกว่าลำโพงคอม แต่ผมเลือกลำโพงคอม

จากรูป ถ้าซื้อลำโพงบ้านมาต่อกะคอม ต้องต่อแบบนั้นครับ เสียงจึงจะดีจริงๆ คุณดูตำแหน่งคนนั่งสิ

***งจากมอนิเตอร์ขนาดนั้นจะเล่น netไปด้วย พิมพ์งาน เล่น ปังย่าไปด้วยได้ยังไง

แล้ว ถ้าคุณจะดูหนังเฉยๆ จอมันก็เล็กไป ต้องเอาโปรเจ็คเตอร์มาต่อวุ่นวายอีก

อ๊ะๆๆๆ อย่าบอกนะว่า คุณจะขยับเข้าไปนั่งจ่อหน้าคอม ไม่ได้ครับ เพราะเสียงมันจะไม่ดี ตำแหน่งผิด หึ หึ หึ

อ๊ะๆๆๆ ขยับจอคอมมาไว้กลางห้อง อืม... ได้ครับ แต่ห้องทั้งห้องของคุณไม่ต้องทำอะไรแล้วเอาไว้ดูหนัง ฟังเพลงอย่างเดียวละกัน ไม่ต้องวางเตียงนอน ถ้าอยู่หอพักก็เช่าอีกห้อง ไว้นอนได้เลย

โอ๊ะๆๆ จะขยับ ลำโพงให้เข้าใกล้กัน ไม่ได้ครับ เสียงห่วย แล้วคุณจะซื้อโฮมมาทำไม ถ้าซื้อมาแล้วเอามากองๆรวมๆกันไว้

คิดจะเปิดค่อยๆ ไม่มีทาง เพราะเสียงมันจะไม่เต็มประสิทธิภาพ ต้องเปิดดังครับ ดอกมันใหญ่ ต้องเปิดระดับที่พอเหมาะ แล้วไอ้ที่พอเหมาะของลำโพงโฮมน่ะ ข้างบ้านเค้าก็รำคาญจะแย่ ดังนั้นคุณจำเป็นต้องทำห้องเก็บเสียงไปโดยปริญาย

จากเหตุผล นิดหน่อยๆที่ยกตัวอย่างไป ทำให้ผมตัดสินใจเลือกวื้อ ลำโพงคอมครับ เพราะชีวิตประจำวันในการใช้คอมของผม คอมคือมัลติมีเดีย (รวมความบันเทิงต่างๆ) ไม่ใช่เครื่องฟังเพลง หรือ ดูหนังอย่างเดียว ผมเลือกลำโพงคอมเพราะเค้าออกแบบมาให้ฟังระยะใกล้ นั่งหน้าติดจอ เสียงก็ยังเต็มประสิทธิภาพของมัน เปิดไม่ต้องดังมาก ก็ได้ยินรายละเอียดครบถ้วนเท่าที่มันจะให้ได้

ไม่เกะกะ สวยเข้าชุด เพราะออกแบบมาเข้ากับคอมตั้งแอต่แรก

ส่วน เรื่องดูหนัง ฟังเพลงจริงๆ ผม แยกออกจากคอมไปเลยครับ

ผมใช้ชุดโฮมคุณภาพปานกลางของ JBL 5-6 บาท จัดห้องดีๆ ตั้งตำแหน่งดีๆ ดูกับจอ plasma
    แค่นี้ก็สุดยอดมากๆแล้ว และ ไม่มีปัญหาเรื่องการใช้งานด้านอื่นๆของคอมด้วย (เพราะผมไม่ได้ต่อกับคอมนิ)

เซียนๆหูทอง ที่พยายามจะเลโพงบ้าน มาเกทับลำโพงคอม

โปรดอ่านแล้วพิจารณาด้วยนะครับ ที่ผมเขียนจากประสบการณ์จริงครับ

จาก คนหูธรรมดา

อยากทำแบบนี้จัง แต่ห้องไม่เอื้ออำนวยเรยอะ

Comment

มันก็แล้วแต่คนอีกหละคับ ผมไช้ชุดเครื่องเสียง ที่เอาไว้ต่อดูหนังกับทีวีทั่วๆไป มาต่อเข้ากับคอมพ์
      ก็เสียงดีมากพอควรแล้ว อีกอย่าง ถ้าจะให้เป็น5.1 CH ก็ไม่ยากคับ ไม่จำเป็นต้องวาง
      ใกลมากนัก ลดระยะ***งหน่อยก็ใด้ แล้วบางคนที่เก่งๆหน่อย เค้าก็MOD ที่วางลำโพงเอง
      ติดไว้บนผนัง ไม่เห็นจะยากตรงใหน
      เพลงทั่วๆไป ใช้2.1Ch ก็น่าจะพอนะผมว่า ส่วนดูหนัง 5.1Ch วางใกล้ๆก็ไม่เสียอรรธรสมากนัก
      ถ้าเปิดดังขนาด ลำโพงวัด ขนาดนั้น ก็ซื้อโกดังไว้เลยครับ แล้วถอยลำโพงวัดแบบนั้นมาซัก 2ชุด
      ต่อรวมกัน รับรองว่ามันส์สมใจคุณแน่
      อยู่ที่งบประมาณ และความชอบส่วนตัวด้วยครับ ถ้ามีเงิน อยากซื้ออะไร ซื้อไปเถอะ
      ปล.ที่ผมเอาเครื่องเสียงมาต่อแบบนี้ ไม่ไช่อะไรครับ ไม่มีตังซื้อลำโพงคอมพ์ ฮ่ะๆ อีกอย่าง ผมมีชุดเครื่องเสียงอยู่แล้วด้วย 5.1Ch ด้วยแน่ะ จ่ายแพงกว่าทำไม!
      Last edited by Themanza_CLUB; 26 Nov 2006, 15:52:28.

Comment

จากที่กล่าวมา สรุป ตามความเข้าใจว่า

ทุกคนที่ซื้อลำโพงบ้านมาต่อคอม ต้อง set ลำโพงเก่งครับ
        ถ้าคนที่ set ลำโพง ไม่เก่ง ก็ต้องเก่งให้ได้ เพราะสูตรมันบังคับไง

ห้องต้องใหญ่พอประมาณ ถ้าห้องคุณเล็ก ไม่รู้ล่ะ คุณต้องทำให้พอให้ได้

คุณต้องเสียเงิน เอาลำโพงเฝงข้าฝา ทำเองก็ได้แต่จ้องเก่ง

ลำโพงคอมมันเหมาะสม ที่จะต่อกับคอม ทุกอย่าง เสียงถึงไม่สู้ ลำโพงบ้าน แต่มันก็ดีในระดับที่รับได้

ไม่ต้องไปมองเรื่องอื่น มองไปที่ความคุ้มค่าก็พอ เสียงดีกว่าเท่านั้นที่ต้องการ
        ข้อเสียอย่างอื่น ไม่อยู่ในสายตา

ดังนั้น จากการที่ผมเป็นคนธรรมดา(คนส่วนมากที่เล่นคอม ก็เป็นคนธรรมดาไม่ใช่เซียน ) ไม่เก่งอะไร ผมจึงคิดถูกแล้วครับ
        ถึงผมไม่มีชุด โฮม JBL จากเหตุผลทั้งหมด+ห้องที่เล่นคอมไม่อำนวย ยังไงผมก็ซื้อ ลำโพงคอมครับ

ไม่ได้กลัวโง่ ถ้ากลัวโง่ คงไม่มาโพส เพียงแต่อยากบอกความจริงที่เจอมาเท่านั้น

การแก้ตัวเพราะอยากเอาชนะ ทั้งๆที่รู้ว่าผิดมันไร้ประโยชน์ ถึงชนะแล้ว จะได้อะไร

Comment

ส่วนใหญ่ผมยังใช้หูฟังอยู่เลย เพราะเสียงจากลำโพงมันดัง หนวกหูคนอื่นเขา ( เปิดเพลงไม่เพราะ จะกลายเ็ป็นว่ามีร้องเท้าลอยมาหา )

ตอนจะโชว์ หรืออารมย์สุนทรีย์ เท่านั้นแหละครับ จะต่อลำโพงคอม

Comment

เห็นด้วยคับ

เลือกในสิ่งที่เราชอบ ชอบในสิ่งที่เราเลือก

Comment

ผมก็ใช้หูฟังอ่ะครับ

แล้วก็ใช้จมูกดมกลิ่น ใช้ลิ้นเลียและรับรส

อ่ะเจ๊ย...

ใช้หูฟังครอบหูจริงๆ ครับ ตามสภาพห้องที่ใช้คอมฯ

Comment

มันก็น่ะ
                ใช้ดูหนัง ก็ ต่อเข้า tv lcd ด้วยอยู่แล้ว

Comment

Working...
                X