Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cpu ร้อนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cpu ร้อนครับ

AMD Athlon 64 3200
    หลังจากที่แกะพัดลมมาปัดฝุ่น
    พอเปิดเครื่องบางครั้ง จะขึ้นว่า cpu speed fan too low
    ซึ่งพัดผมมันก็ มุนช้าจริงๆ ตอนเปิด ประมาณ 1200+ ซึ่งให้มันเตือนเมื่อ 1200
    พอเชคดูมันก็ร้อนครับ 40+
    ลองใช้งานเยอะๆ
    ก็ ขึ้น ไป ดังรูปอะครับ

ควรทำยังไงดีครับ
    ต้องเอาซิลิโคนมาทาหรือป่าว ตอนแกะดู มัน เละๆแล้ว
    แล้วพัดลมนี่ปกติหมุนเท่าไรครับ ทำไมมันหมุนช้าจังตอนเปิดเครื่อง
    Attached Files

ผมไม่รู้นะครับว่ากี่องศาถึงจะเรียกว่าร้อน (สำหรับ cpu แต่ละรุ่นแต่ละตัว)
    รู้แต่ว่าถ้าพัดลมไม่หมุน หรือหมุนช้า ก็น่าจะเปลี่ยนพัดลมครับ
    เอ หรือว่าถ้ามีเครื่องเป่าฝุ่น เป่าที่ตัวพัดลมตัวเก่าจะดีหรือเปล่าไม่ทราบ
    เพราะถ้าก่อนจะแกะมาทำความสะอาดฝุ่นมันหมุนปกติ
    หลังจากทำความสะอาดแล้วไม่ปกติ ก็น่าจะมาจากการที่ไปทำอะไรกับมัน

ที่ว่ามาทั้งหมดนี่ เดานะครับ

Comment

ดัน

Comment

full 40c กว่าๆ ไม่ร้อนนะ
        ของผม Idle 50c กว่าๆ ผมก็ว่าของผมไม่ร้อนนะ full ไม่ต้องพูดถึงจะเตะเท่าใหร่ ^^" (ไม่ดับไม่รีสตาร์ส เป็นใช้ได้)
        *ของผมตอนนี้ Idle 57c / full ..c (24 ชม.) สูบตลอด หุหุหุ

Comment

ไม่ร้อนน่ะผมว่า ของผม P4 คล็อค 47 ครับ

Comment

ตอนก่อนถอดกลับหลังถอดต่างกันไหมคับ ก่อนถอดได้เทสไหมคับ เสียบสาบพัดลมกลับด้านหรือเปล่าคับดูดีๆด้วยคับ

Comment

Working...
            X