overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 35

Thread: ช่วยวิจารณ์ลําโพงตัวนี้หน่อยคับ JBL SPEAKER Sound Sticks II 2.1

พัน
    Guest

Default ช่วยวิจารณ์ลําโพงตัวนี้หน่อยคับ JBL SPEAKER Sound Sticks II 2.1

จะเอามาฟังเพลงคับเสียงดีใช้ได้ไหมจะขายไอทริก3300
    แล้วเอาJBL SPEAKER Sound Sticks II มาใช้แทนเสียงจะดีกว่าไอทริก3300มากไหมพรุงนี้จะซื้อแล้วรบกวนด้วยคับ

คนหูธรรมดา
    Guest

เสียงหวานใสเบสนุ่มครับ ฟังอะไรก็เพราะ ยกเว้น rock เพราะเบสจะไม่สะใจ แต่ก็ยังถือว่าใช้ได้ แต่ไม่เหมาะเปิดดังนะครับ

เทียบกับ i trigre แล้วคนละแนวเสียงกันเลย ขานั้น creative เสียงมันเอกลักษณ์ ของค่ายนี้

มันจะแน่นๆตึ๊บๆครับ เน้นเสียงพุ่ง และ ชัดเจนจัดๆ ครับ ถ้าฟัง rock ก็ดี เปิดได้ดังกว่า แต่อย่าไปหวังหาความหวานพริ้วกับมันเลย

Mac Addict User tassapon's Avatar

sound stick ดีครับ

burn ได้ที่ แล้วปรับ EQ เนียนๆ ก็แจ่มแล้วครับ

พัน
    Guest

สงสัยผมคงต้องเอา i trigre 3500ดีกว่าซะแล้วเพราะชอบเบสแน่นๆขอบคุณสําหรับคําแนะนําคับคนหูธรรมดา
    จริงๆแล้วจะเอามาฟังเพลงที่ใช้ได้ทุดแนวมากกว่าแล้วมันจะต่างกับไอทริก3300ตัวเก่ายังไง
    ตัวเก่าผม3300มีคนขอซื้อต่อแล้วผมจะขายดีไหมแล้วไปเอา3500ใช้แทนตัวเก่า

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

่JBL มีเสียงนุ่มด้วยเหรอครับ เพิ่งรู้นะเนีย ตั้งแต่ฟังลำโพง JBL มา ทั้งเครื่อง บ้าน / รถยนต์/ คอม /PA ยังไม่เคยได้ยินเสียงนุ่มจาก JBL เลยอะ มีแต่ เสียง ที่คมชัด จริงจัง หนักแน่ ครับ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ่JBL มีเสียงนุ่มด้วยเหรอครับ เพิ่งรู้นะเนีย ตั้งแต่ฟังลำโพง JBL มา ทั้งเครื่อง บ้าน / รถยนต์/ คอม /PA ยังไม่เคยได้ยินเสียงนุ่มจาก JBL เลยอะ มีแต่ เสียง ที่คมชัด จริงจัง หนักแน่ ครับ

....

OverclockZone Member smoothcriminal's Avatar

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ..เห็นด้วยเล็ก ๆ ครับ..ผมก็ว่า JBL จะออกแนวโครมครามมากกว่าจะนุ่มนะครับ

FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ไม่เชือกก็ลองมาที่ร้าน ผมดิ เดียวเปิดให้ฟังทั้งของบ้าน และรถยนต์ ตั้งแต่ คู่ละไม่กี่พัน ยัหเป็นหมืิ่น หนักแน่น ทุกตัว ลูกค้าเข้ามาบอกชอบหนักๆ ผมบอกไม่ต้องเลือกครับ JBL ไปเลยจบ

คนหูธรรมดา
    Guest

จริงๆ SSII ไม่ใช่ JBL แต่เป็น harman kardon ครับ เสียงคนละแนวครับ อย่าเข้าใจผิด

แค่เกี่ยวข้องกันกับ JBL ด้านการตลาด หรือ การผลิต อะไรประมาณนี้ อย่าสับสนครับ

ลองฟังดูเองนะครับ เบริ์นก่อนด้วย อืม.. รถยนต์ของท่านมันไกลตัว จขกท. ไปนะ

ให้ จขกท. ไปลองเทียบกับ JBL Encounter ก็ได้รู้แล้วล่ะว่า JBL เสียงมันเจ็บๆคมๆ ต่างกับ SSII คนละแนว ครับท่าน

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

เคยฟังที่ร้านผมว่าเสียงมันใสดีนะ
    แต่ไม่ได้ฟังในห้องปิดน่ะสิเลยไม่ค่อยแน่ใจ
    แต่เสียงไม่หนักแน่นอนครับตัวนี้

คนหูธรรมดา
    Guest

ถ้าคนที่ เคยฟังมาจริงๆ (ขอแค่เคยฟังก็พอ ไม่ต้องหูทอง) กับ คนที่เดาเอา ตามความน่าจะเป็น

จะให้คำตอบได้ไม่เหมือนกันครับ

Quote Originally Posted by คนหูธรรมดา View Post
    ถ้าคนที่ เคยฟังมาจริงๆ (ขอแค่เคยฟังก็พอ ไม่ต้องหูทอง) กับ คนที่เดาเอา ตามความน่าจะเป็น

จะให้คำตอบได้ไม่เหมือนกันครับ
    เห็นด้วยที่สูดๆๆครับ

พัน
    Guest

ตกลงผมเอาjbl Sound Sticks II ดีกว่าถามเพื่อนแล้วเห็นเขาว่าเบสตัวนี้ก็ใช้ได้ไม่ขี้เหร่อะไรมาก
    จะเอาทั้งที่ก็อยากได้แบบแจ่มๆเลยตั้งกระทู้ถามเพราะผมไม่รู้เรื่องลําโพงคอมสักเท่าไรว่าตัวไหนแจ่มบ้าง

พัน
    Guest

ขอถามคนหูธรรมดาว่าลําโพงตัวนี้เสียงแจ่มสมราคาไหมเพราะเท่าที่ถามเพื่อนมันก็บอกว่าเสียงมันจะ
    แตกเวลาเร่งเสียงให้ดังและรูปร่างไม่ค่อยสวยเสียงเบสก็ไม่ค่อยเร้าใจคนหูธรรมดาคิดเหมือนเพื่อนผมหรือเปล่าคับ

OverclockZone Member

JBL ใช้อยู่ กะ มาราส ดีนอน เสียงออกแบสนุ่นลึก แหลม เนียน ไม่บาดหู

ไอ้พวกแนวโครมครามมากกว่าจะนุ่ม สงสัย JBL บ้านหม้อ

คนหูธรรมดา
    Guest

"""ขอถามคนหูธรรมดาว่าลําโพงตัวนี้เสียงแจ่มสมราคาไหมเพราะเท่าที่ถามเพื่อนมันก็บอกว่าเสียงมันจะ
    แตกเวลาเร่งเสียงให้ดังและรูปร่างไม่ค่อยสวยเสียงเบสก็ไม่ค่อยเร้าใจคนหูธรรมดาคิดเหมือนเพื่อนผมหรือเปล่าคับ"""

จาก คุณ ฟัน

เรื่องเสียง ผมเปิดดังสุดๆ ไม่แตกนะครับ (หลังเบิร์น เบสช่วง60hz และ ปลายแหลมจะออกมาก ดังนั้น E.Q. ผมเลยปรับเกือบๆจะ flat เลย) ที่ไม่อยากให้เปิดดัง คือเปิดดังไ แต่อย่าถึงขนาดเปิดสุด เพราะ ดอกเบสจะเสีย แล้ว เบสช่วง ความถี่ 40 Hz (ที่เป็นส่วนเบสหนักๆ ต่ำๆ) จะค่อยลง จะได้ยินแต่ ช่วง 60 Hz ซ้ำร้าย เสียงเบสจะบวม เมื่อเจอลูกใหญ่ๆ นี่คือเหตุผลที่ไม่อยากให้เปิดดังมาก

ราคา ผมว่าลำโพง hi-end (ของคอมนะ) มันแพงเกินความจริงทุกรุ่นครับ ถ้าเราจะหวังราคา บาท/ประสิทธิภาพ ถือว่า แพง

ผมว่าจริงๆมันควรจะราคาซัก 4,900 ครับ ถ้าอยากได้ของยี่ห้อ ต้องทำใจครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าซื้อมาแล้วชอบ จากที่แพง จะกลายเป็นคุ้มค่าทันที ครับ

แนะนำให้ลอง 2 แบบ คือ

1. ตั้ง sub ใต้โต๊ะ sat 2 อัน บนโต๊ะ (แบบทั่วๆไป) ถ้ารูสึกว่าไม่เพราะ ลองแบบ2

2.วางไว้บนโต๊ะไม้หนาๆ เบสจะได้ไม่บาง ในระดับ ต่ำกว่าหุนิด โดยทั้ง sub และ sat อยู่ในระดับเดียวกัน ทั้งหมด

ปล.ผมชอบแบบที่ 2 ครับ เพื่อนผมชอบแบบที่ 1

ถ้าจะเอาแบบคุ้มค่า แบบ บาท/ประสิทธิภาพ เลย แนะนำ Orbit 2.1 รุ่น ไม่มี ups ครับ เบสจะแน่นกว่า

ราคา 3200 บาท ตัวนี้เปิดดังๆได้เลย (แต่ไม่ใช่เปิดสุดนะครับ) เสียงก็ครบเครื่องดี ฟังได้ทุกแนวด้วย

วางง่าย ไม่ค่อยเรื่องมากเหมือน SS II

ที่รูทั้งหมดก็บอกไปแล้วครับ คุณฟันตัดสินใจเอาเอง โดยการไปลองฟังก่อนนะครับ อย่าเพิ่งเชื่อผม

โชคดีครับ

คนหูธรรมดา
    Guest

ใช่ครับ แต่ของคุณ คน เป็นชุด บ้าน แบบ hi-end หรือเปล่า ผมก็ใช้อยู่ อันนั้นเสียงจะไม่เหมือน ชุดอื่นๆครับ (จริงๆอยู่ที่ฟร้อนท์ด้วยแหล่ะ มารานส์ มันหวานนุ่ม denon ก็ด้วย )

JBL ถ้า ชุดลำโพง แขวน + ซับ (เช่น ตามร้านแมงป่อง) เครื่องเสียงรถยนต์+ไม่ใช้ ฟร้อนท์เสียงนุ่ม แล้วก็รุ่น ต่ำๆหน่อย เช่น ลำโพงคอม encounter
    เสียงมันจะออกคมๆ ตึ๊บๆ อ่ะครับ

ยี่ห้อเดียวกันไม่จำเป็นต้องเสียงเหมือนกันครับ

ปล. เห็นด้วยที่บอก โครมครามนั้น คงเป็น JBL บ้านหม้อ

พัน
    Guest

จากที่คุณคนหูธรรมดาบอกรู้สึกว่าตัวนี้จะไม่คุ้มกับราคาเลยนะคับงันช่วยแนะนําลําโพงคอมแจ่มแบบ HI-end ให้สักรุ่นนะคับเอาแบบเบสแน่นๆแล้วเปิดดังเสียงไม่แตกให้หน่อยคับงบไม่เกิน10000คับ
    เอามาฟังเพลงโดยเฉพาะคับรบกวนด้วยคับ

คนหูธรรมดา
    Guest

เกณฑ์ ที่ผมเอามาวัดว่าคุ้ม ไม่คุ้ม คือ วัดจากสเปค/ราคา ครับ ตรงนี้ ผมถึงกล้าพูดว่า ลำพงคอม hi-end แพงเกินจริงทุกรุ่น

ที่พูดไปทั้งหมดเป็นแค่ คำแนะนำ แนวทาง จากผู้ที่เคยใช้มา อาจไม่ตรงกับความคิดของคุณฟันก็ได้ ทั้งหมด ถือเป็นขั้นที่ 1 ครับ

ส่วนขั้นที่ 2 สำคัญกว่าขั้นที่1 และ เป็นการวิเคราะห์ลำดับสุดท้ายก่อนซื้อ คือ คนซื้อฟังแล้วชอบหรือปล่าว ถ้าชอบ จากที่ผมบอกว่าแพงมันจะกลายเป็น คุ้ม มากๆ ไปเลย

วิธี ดีที่สุด คือ คุณเอา walkman ipod หรือ mp3 player อะไรก็ได้ เอาเพลงที่ชอบใส่ไปด้วย
    แล้วขอเปิดลองดู เทียบกันหมดทุกรุ่นไปเลย อย่าให้ร้านเปิดเอง มันชอบหลอกเราด้วยการต่อเข้าแอมป์เสียงดีๆ

ฟังแล้วอย่าหลอกตัวเอง ชอบเสียงอันไหนเอาเลยครับ บางตัวสวยมากๆเสียงห่วยเราก็ อาจหลงซื้อมาก็ได้ อันนี้ไม่คุ้มแน่ๆครับ

จริงแล้ว เชียร์ Orbit 2.1

แต่ ถ้าพูดถึง ลำโพงแพงของคอม อยากให้ลอง

Sound stick II (แอบเชียร์ตัวนี้) Altec FX6021 Altec mx5021 JBL Encounter

creative Mega work 2.1 THX ถ้าหาได้ Klispch 2.1

ลองแล้ว รูสึกไม่ชอบ รูสึกว่า สูลำโพง 3-4 พันไม่ได้ ให้รีบถอนตัวนะครับ อย่าซื้อ! เด็ดขาด!

อย่าเห็นแก่ความหรูของมัน เราจะเสพได้แต่รุ)กายของมันครับ เราจะไม่มีความสุขในการฟังเลย

ลองให้หมดด้วยตัวเอง แล้วค่อยเลือกนะครับ

ถ้าเลือกไม่ได้จริงๆ จะเปลี่ยนใจจาก hi-end มา ราคาถูก อย่าลืม Orbit 2.1 นะครับ

คนหูธรรมดา
    Guest

ถ้าฟังแล้วชอบ ฟังเท่าไหร่ก็ไม่เบื่อ

เช่น คนชอบนุ่มๆ ยิ่งฟังยิ่งเคลิ้ม หรือ คนชอบตึ๊บๆ ยิ่งฟังยิ่งมันส์สะใจ

แบบนั้น

ต่อให้ราคาเป็นหมื่น ก็ถือว่าคุ้มแล้วครับ ไม่ต้องคิดอะไรอีกแล้ว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks