Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมใช้แรมมากผิดปกติ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมใช้แรมมากผิดปกติ

คอมมันช้ามาก มันค้าง เป็นเพราะมันใช้แรมเยอะมาก
    ปกติแล้วมันไม่ใช้แรมเยอะขนาดนี้คับ ใช้สูงสุดก็แค่ 390 Mb เอง แต่นี่มันใช้แรมตั้ง 997Mb ไม่ทราบว่าติดไวรัสหรือเปล่าคับ ไม่ได้ลงโปรแกรมเพิ่ม ไม่ได้ลงวินโดวส์ไหม่ อยู่ๆ มันก็เป็นเองคับ
    ที่บ้านใช้เน็ทด้วยคับ รบกวนช่วนทีคับ
    ปล. ลงวินโดวส์ใหม่ก็ยังเหมือนเดิม

กด ctrl+alt+del แล้วดูคับว่าอันไหนมันกินแรมอยู่ เราก็ปิดมันซะ แล้วก็ไปหาว่าตัวนี้มันรันมาจากไหนไวรัสหรือเปล่า ถ้าไวรัสเราก็ไปขุดรากเหง้ามันแล้วก็ลบออกให้หมดแล้ว

Comment

ลอง End process แล้วคับแต่มันก็กลับมาอีก แบบว่ารันตัวเองอัตโนมัต มีประมาณ 3 ตัวที่กินแรมเยอะมากคับ
      1.pctsSvc.exe 24576 k
      2.svchost.exe 24388 k
      3.explorer.exe 25556 k
      4.nod32kui.exe 3400 k อีกตัวก็ nod32krn.exe มี 2 ตัวคับ
      5.ถ้าเปิดเน็ทใช้เป็นแสนเช่น firefox.exe 112920 k

Comment

explorer กับ svchost เป็นของ Windows ไม่ต้อง End process นะครับ
        อันที่ 4 คือแอนตี้ไวรัสของทั่น nod32 นั่นเอง
        ส่วนเน็ตใช้อยู่แล้วครับ ประมาณนั้น ยิ่ง เปิดหลายๆแถบยิ่งไปกันใหญ่

Comment

ถ้า End Process ไม่ได้ก็ลองใช้ System Restore ดูครับ
          แต่ดูแล้วน่าจะเป็นเพราะ anti virus มากกว่าที่ทำให้เครื่องหน่วง ลอง Disable ตัวแอนติไวรัสดูครับ

Comment

svchost.exe ของท่านอาจโดนไวรัสรับประทานไปแล้วมั้งคับ ตอนต่อเน็ตใหม่ๆ svchost.exe มันจะทำให้ CPU รัน 100% ทั้งๆที่ไม่ได้ทำอะไรเลยใช่มั้ย

วิธีแก้ ไม่รู้ ทำใจ ฮือๆ

Comment

Originally posted by Chompoosak View Post
              ลอง End process แล้วคับแต่มันก็กลับมาอีก แบบว่ารันตัวเองอัตโนมัต มีประมาณ 3 ตัวที่กินแรมเยอะมากคับ
              1.pctsSvc.exe 24576 k
              2.svchost.exe 24388 k
              3.explorer.exe 25556 k
              4.nod32kui.exe 3400 k อีกตัวก็ nod32krn.exe มี 2 ตัวคับ
              5.ถ้าเปิดเน็ทใช้เป็นแสนเช่น firefox.exe 112920 k
              (1) - (3) กินตัวละ 25MB ก็ไม่เยอะนะคับ
              (5) กิน 112MB ก็ปกติอีก

มีตัวอื่นที่กินมากกว่านี้มั้ย
              Last edited by beersonic; 5 Mar 2008, 16:59:08.

Comment

nod32 มันรัน 2 ตัวคับ ตัวหนึ่ง 3400 k อีกตัว 24360 k
                ลอง End process nod32krn มันกลับมารันตัวเองใหม่เหมือนเดิม
                แล้วก็อีก 3 ตัวแรกก็เหมือนกันคับ End process แล้วมันก็รันตัวเองกลับมาเหมือนเดิม
                เครื่องก็ค้างรอนานมากๆ
                มีตัวอื่นอีกไหมหลอก็มีน๊ะเวลาเปิดโปรแกรมอื่นมันมักจะกินแรมเป็นแสนขั้นต่ำ
                แต่ก่อนใช้ไม่เคยเป็น.....อั๋นงง พอจะมีไวรัสหรือสปายแวเวอชั่นไหนบ้างคับที่มันกินแรมเยอะขนาดนี้
                จะได้หาทางแก้ถูก ถามเพื่อนมันก็ประสบปัญหาเช่นเดียวกันคับ แต่มันหาทางแก้ได้โดยซื้อแรมมาเพิ่ม
                แต่คนอย่างผมต้องหาสาเหตุมันให้ได้ไม่ยอมแพ้(ความจริงแล้วจน) จะพยายามต่อไปคับ
                ขอคำชี้แนะจากทุกคนด้วยคับ ... ข้าน้อยขอคารวะ

Comment

อัพเดทวินโดว์ให้ใหม่ที่สุดครับแล้วลองสแกนไวรัสดูครับ ถ้ายังไม่ได้ ก็ฟอร์แมทเถอะครับ ดีกว่าเสียเวลามานั่งหาสาเหตุ
                  ถ้างานไม่สำคัญมากการหาสาเหตุบางครั้งใช้เวลาเป็นวัน ลงใหม่ใช้เวลาไม่ถึงสองชั่วโมง

Comment

ฟอร์แมตพาร์ติชั่นที่ใช้ติดตั้งระบบปฏิบัติการเช่นวินโดวส์ ส่วนมากจะใช้ C:\
                    ฟอร์แมตแล้วติดตั้งระบบปฏิบัติการให้เรียบร้อย แล้วเปิด Task Manager ดูนะครับ
                    เปิดตอนที่ไม่ได้ใช้อะไรและไม่ได้ติดตั้งโปรแกรมอะไรเลย พูดง่ายๆคือล้างเครื่องใหม่
                    เพื่อดูตรงนี้โดยเฉพาะ ถ้ายังเป็นอยู่ก็น่าจะหาแอนตี้ไวรัสดีดีมาติดตั้งแล้วอัพเดทให้ใหม่ที่สุด
                    ขอแนะนำ Norton Antivirus 2008 ครับ หาโหลดบิทได้จากเว็บ www.isohunt.com นะครับ
                    ใช้แฟลชเก็ตโหลดจะเร็วมาก โหลดมาแล้วติดตั้งและอัพเดทให้เรียนร้อยแล้วรัน Full System Scan
                    อาจใช้เวลามากหน่อยถ้าในเครื่องมีข้อมูลเยอะ เนื่องจากปัจจุบัน ไวรัสฉลาดมากขึ้น และไม่ได้ซ่อนตัวอยู่
                    เพียงในพาร์ติชั่นที่ใช้ติดตั้งระบบปฏิบัติการเท่านั้น แต่กระจายตัวเองไปทั่ว แค่การฟอร์แมตเพียงพาร์ติชั่น
                    ใดพาร์ติชั่นหนึ่งไม่อาจแก้ได้ ต้องพึ่งแอนตี้ไวรัสดีดี ค้นหาแล้วกำจัด

Comment

ขอบคุณคับแล้วจะลองทำดูน๊ะคับ

Comment

Working...
                      X