Announcement

Collapse
No announcement yet.

p4 2.4ghz ยังไม่ค่อยเข้าใจการ O/C

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• p4 2.4ghz ยังไม่ค่อยเข้าใจการ O/C

คือว่าผมปรับแต่ FSB คับ แต่ในบทความบอกว่า

"การเพิ่ม FSB ก็มีทั้งผลดีและผลเสียอยู่เหมือนกันคือ ถ้าเราปรับ FSB สูงขึ้นมาจากเดิมก็จะส่งผลให้ Bandwidth ของระบบสูงขึ้นแต่ก็จะได้ความเร็วและเสรียนในการทำงาน ส่วนผลเสียนั้นคือเวลาเราปรับ FSB เกินค่าเดิมๆเกินที่อุปกรณ์จะรับได้แล้วก็จะส่งผลให้อุปกรณ์ตัวนั้นพังไปเลยก็ได้ แต่ก็มีผู้ผลิต Mainboard ที่ใส่ความสามารถเข้าไปให้สามารถ Fix ค่า AGP , PCI ได้ก็เป็นข้อดีที่เราจะไปแตะ FSB สูงๆได้โดยไม่ต้องคำนึงถึงค่า AGP , PCI และความถี่ของอุปกรณ์จะไม่กระทบต่อระบบเลยก็คือต้องใช้ FSB ที่ 100,133,166,200 ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับ Cpu และ Mainboard ด้วย"

ช่วยให้ความกระจ่างเรื่อง การปรับ FSB AGP PCI ด้วยคับ

คือผมใช้
    p4 prescott 2.4GHz
    บอร์ด P4PE-X/TE i845pe

มีคัยเคยเล่นยังคับ ช่วยบอกแนวทางการปรับด้วย

โอว บอดท่านไม่เหมาะแกการลากมั้งนะ

Comment

ทำไมบอร์ดผมถึงไม่เหมาะอะคับ

Comment

อัดไปเลย ทีละ 10 ดับเมื่อไร ก็ลดลง

Comment

845 มันออกแบบมาให้รันที่ Bus 400 กับ 533
          ครับ เลยไม่เหมาะ เพราะตอนนี้ก็รันที่ Bus 533 ใช่ไหมครับ
          อย่างพวกชิปเซ็ต 865 อ่ะออกแบบให้รันที่ Bus 400 533 800
          ส่วนการดัน Bus ผมแนะนำทีละ 3-5 Mhz ครับ

Comment

Working...
          X