คืออาการนี้เป็นอาการเดียวกับผมเลย เลยรู้แล้วว่าต้องทำไง คือถ้าอ่านกระทู้เก่าไปเรื่อยๆจะเจอนะครับ แต่ตอบให้เลยว่าให้เข้า ไบออส แล้วไปที่ที่มันสามารถเลือกชนิด hard disk ได้อ่ะครับ ตรงที่มันอาจจะมีเขียนว่า ide ไม่แน่ใจเพราะแต่ละตัวอาจไม่เหมือนกัน แล้วเค้าบอกให้ไปปิด ตัว sata อ่ะครับ แต่ถ้าเจอตรง ide มัน เป็น ENHAN ไรซักอย่าง ลองเปลี่ยนเป็น COMPATIBLE นะครับ รู้สึกว่าพอไปตรง ide มันน่าจะมีคำอธิบายอยู่ว่า ถ้า os ไม่support ให้เราเปลี่ยนเป็น COMPATIBLE แต่ของคุณอายไม่เหมอืนกันนะครับ
ลองดูครับ