overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: HDD ยี่ห้อ Hitachi / Samsung มันดีไหมครับ

OverclockZone Member McCLoY's Avatar
    ABAC บางนา UNIVERSITY

Default HDD ยี่ห้อ Hitachi / Samsung มันดีไหมครับ

พอดีอยากได้ 500GB มาไว้ ประดับเครื่องเพราะ บิทที่โหลดอยู่มันเต็มไปหมด ล้น 750 GB แล้ว

คือพอดีไม่อยากไปพันทิพ ประตูน้ำ เพราะใจอยากไปซื้อที่ Busitek ไม่ก็ TKCOM แต่มันไกล บ้านผมอยู่ งามวงศ์วาน เลยไม่มีเวลาไปครับ

พอดีเข้าไปเช็คในเว็บ ของบริษัท ADVICE

มันมี

SATA-II 500GB Samsung (5Y, by Authorized Agent) SATA2, 7200PRM, Buffer 16MB, 300MB/s 3,480 5Y

SATA-II 500 GB Hitachi (5Y, by Authorized Agent, ASYS) SATA2, 7200PRM, Buffer 16MB, 300MB/s 3,760 5Y

SATA-II 500GB Seagate (5Y, by Authorized Agent) SATA2, 7200PRM, Buffer 16MB, 300MB/s 4,380 5Y

ไม่ทราบว่า Samsung กับ Hitachi คุณภาพเป็นไงครับ เพราะปกติเล่นแต่ Seagate กับ Western

เห็นในเว็บของ TK COM ขาย

500 AAKS SATA II NCQ 16 MB
    Price: 3,850 บาท แต่เนื่องจากมันไกล แถมถ้าไป + ค่ารถผม ก็เกือบ 4 พันอยู่ดี

เลยอยากทราบว่า เรื่องความเร็ว ของ 500 AAKS SATA II NCQ 16 MB มันสู่้กับ Spec ของ Advice ได้ไหมครับ เพราะ Advice มันใกล้บ้านผม

ปล.ผมไม่ serious เรื่อง ต่อ raid ครับ (ผมเขียน งง ไหมครับ )

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

อืมมมมม
    เล่นฮิตาชิดีกว่าครับ ดูดีกว่าเยอะ เคยใช้ซัมซุงมาลองลูก ไม่ประทับใจทั้งสองลูก (ลูกนึงดัง+ร้อน อีกลูกก็ช้าผิดปรกติ เอาไปเคลมพวกก็บอกว่า "ปกติ")

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

HITACHI ครับ

ไม่เจ๋งจริงไม่ได้ไช้ชื่อ IBM แปะหรอก

OverclockZone Member kaitong's Avatar

ผมว่าเอา Seagate ดีสุด

OverclockZone Member kingmax's Avatar

hitachi อยู่ในโน๊ตบุคหลายยี่ห้อเลยครับ อยู่ในโนตบุคผมด้วย fujitsu ครับ

OverclockZone Member McCLoY's Avatar
    ABAC บางนา UNIVERSITY

ขอบคุณมากครับ งั้นผมเอา Hitachi อิอิ

OverclockZone Member

Chip เคยทดสอบ HD พบว่า Hitachi มีอัตราการเขียน/อ่าน เร็วสุดในบรรดา HD ดังๆครับ เป็นรุ่นๆของมันไปนะครับ(แต่อย่าไปเทียบกับ 10000 rpm นะ)

ขอถามนอกเรื่องนะครับ คือสงสัยว่าท่านที่มีฮาร์ดดิสก์หลายๆลูก ความจุเยอะๆเนี่ย เวลาโหลดข้อมูลมาแล้ว เก็บไว้ในฮาร์ดดิสก์ตลอดเลยเหรอครับ เพราะของผมแค่ 250 Gb ก็ถือว่ามากแล้วอ่ะ ปกติเวลาโหลดอะไรมาก็จะไรท์ลงแผ่นตลอด ฮาร์ดดิสก์เลยไม่เคยเต็ม

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Hitachi ไม่ก็ Seagate แซม เน้นงานประกอบดี + คุณภาพดี อิอิ

Quote Originally Posted by Counterspell View Post
    Chip เคยทดสอบ HD พบว่า Hitachi มีอัตราการเขียน/อ่าน เร็วสุดในบรรดา HD ดังๆครับ เป็นรุ่นๆของมันไปนะครับ(แต่อย่าไปเทียบกับ 10000 rpm นะ)
    เชื่อผลทดสอบ ไม่ได้ตลอดไปครับ..ต้องเทียบเป็นช่วงเวลาด้วย..เทียบรุ่นล่าสุด ณ ตอนนี้จึงถูกต้องครับ..

ถ้าเ่ีทียบเฉพาะ 7200 รอบเอา ณ เวลานี้ตัวที่เร็วที่สุดคือ..Sumsung รุ่น Spindpoint F1 ครับ

รุ่นความจุ 1 TB. รุ่นเดียวนะครับ..มันมีหลายความจุแต่เร็วอยู่รุ่นเดียว..

เหตุผลเพราะมันใช้จานบันทึกข้อมูลแค่ 3แผ่น แต่ความหนาแน่นสูง 334GB./แผ่น เมื่อข้อมูลอัดแน่นมากๆมันก็อ่านเขียนได้เร็วขึ้นครับ..เทียบ Data transfer (disk to host /host to disk )สูงสุด 120MB/s

ตัวที่สองที่ความเร็วสูงๆคือ WD 640 GB. รู้สึกจะมีอยู่รุ่นเดียว จำรหัสไม่ได้ น่าจะ WD6400AAKS มั๊ง...ตัวนี้ใช้จานบันทึกข้อมุล 2 แผ่นแผ่นละ 320GB. ครับ รุ่นความจุอื่นๆ แม้จะรหัส AAKS ก็ไม่ได้เร็วเหมือนกับตัวนี้นะครับ

2 ตัวข้างบนที่บอกเร็วๆ ยังไม่มีขายในประเทศไทยครับ..เมืองนอกก็ยังหายาก เพราะมันเพิ่งออก..

ถ้ารุ่นความจุต่ำๆสัก 250GB. แนะนำให้เล่น seagate รุ่น ST3250410AS / ST3250310AS

ซึ่งมีขายอยู่ทั่วไปในบ้านเรา รุ่นนี้ใช้ความหนาแนน 250GB/แผ่นแต่ความเร็วทำได้เกือบ 100MB/s เลยครับ..

แต่ถ้าเอามาโหลดบิทอย่างเดียว ผมแนะนำ WD GP ครับ..รุ่นนี้ความเร็วไม่มาก เน้นประหยัดพลังงาน

ด้วยการปรับเปลี่ยนความเร็วรอบ 5400- 7200 รอบ รุ่นนี้จะขายไม่ค่อยแพงครับ..เทียบ GB/บาท น่าุจะขายถูกสุดครับ..เลือกประกัน synnex ก็น่าจะได้ตัวเลือกที่ดีสำหรับโหลดบิท เก็บหนัง

OverclockZone Member dy009's Avatar

สุดยอด ได้ความรุ้

ผมเชียร์ Hitachi แล้วกัน

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ฮิตาชิ ครับ ผมใช้อยู่ ราคาถูกด้วย อิอิ กู้ข้อมูลฟรี 1 ครั้ง ด้วย

ถ้า Hitachi ที่ JIB น่าจะถูกสุดครับ
    HITACHI 500/7200 RPM 16 MB. 500 GB. 7200 RPM SATA II B/F16 MB 5-Y 3,080

ผมก็ใช้ ฮาตาชิ อยุ๋เหมือนกันครับ มันร้อนเอาเรื่องเหมือนกัน ผมเลยเอาพัดลมขนาด 80mm จ่อเลย ความร้อนลงลดเหลือ 30 องศา จาก ปกติ 48-50 ในตอนกลางวัน แต่เรื่องใช้งานยังไม่เจอปัญหาเลยครับ ตั้งแต่ซื้อมาเปิดตลอด อิอิ

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post
    ฮิตาชิ ครับ ผมใช้อยู่ ราคาถูกด้วย อิอิ กู้ข้อมูลฟรี 1 ครั้ง ด้วย
    กู้มาเจอแต่หนัง ..... รึเปล่าท่าน อิอิ

OverclockZone Member boomzaza's Avatar

hitachi ครับ เพราะมันผลิตอุปกรณ์คอมโดยตรงบ้านผมอยู่ใกล้โรงงานมันด้วย งิงิ

OverclockZone Member torwash's Avatar

hitachi ผมก็ใช้อยู่ในโน๊คบุ๊ค ก็ีดีครับ แต่ซัมซุง ไม่เคยใช้

OverclockZone Member Trojan's Avatar

ผมเพิ่งไปซ์้อมาวันอังคารนี้เอง ที่ SATA-II 500 GB Hitachi ที่ jib 3040บาท

ใช้งานได้ปรกติลองกับโปรแกรม HD TUNE ได้ผลออกมาตามนี้ ท่านใดดูเป็นช่วยบอกทีเป็นยังไงบ้าง-*-

Last edited by Trojan; 11 Apr 2008 at 10:59:52.

OverclockZone Member zetec's Avatar

ผมก็ใช้ Hitachi อยู่นะครับ ความจุแค่ 160GB
    จากที่ลองใช้มาก็น่าประทับใจระดับหนึ่ง เพราะมันรุ่นเล็กด้วยล่ะมั้งเปรียบเทียบในรุ่น 160ด้วยกันมันยังพอๆกันอยู่(ด้านประสิทธิภาพ)

แต่จากที่ดูมา รุ่นระดับ 500 GB Hitachi มันใช้จานแม่เหล็ก3แผ่น กับ6หัวอ่าน ความจุต่อ1แผ่นจานแม่เหล็ก ประมาณ 160-170 GB (รุ่น160 GB มันใช้1แผ่นกับอีก2หัว ซึ่งไม่ต่างกับชาวบ้าน เลยไม่หนีกันมาก)

WD เท่าที่รู้มาเค้าทำความจุต่อ1แผ่นจานแม่เหล็กได้ถึง 320GB รุ่น WD6400AAKS [640GB] ตัวนี้ล่ะน่าสนเพราะมันใช้แค่2แผ่นเท่านั้น (ในช่วงเวลาที่หัวอ่านเคลื่อนที่ไปเท่าๆกัน มันน่าจะอ่านข้อมูลได้มากกว่าเพราะ ข้อมูลถูกอัดชิดกันมากกว่า นึกถึงพวก CD กับ DVD แต่มันก็ขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพของหัวอ่านด้วย)

Seagate ตระกูล 7200.11 พวกนี้ก็พอๆกับ WD

และจากที่เคยลองทดสอบและเปรียบเทียบกันมา ที่ควมจุเท่ากัน ตัวที่ใช้จานบันทึกข้อมูลน้อยชิ้นกว่า มันจะ Transfer ข้อมูลได้เร็วกว่า (ผิดถูกยังไงขออภัยด้วย)

OverclockZone Member zetec's Avatar

Attachment 125013เท่าทีดูผลทดสอบมันแปลกๆนะครับ ต่ำมากๆแบบไม่น่าจะเป็นเพราะ ท่าน Copy file ระหว่างทดสอบหรือเปล่า แนะนำให้ปิดให้หมด (เอารูปลงแทนนะครับ)
    รูป รูป
    Last edited by zetec; 11 Apr 2008 at 12:58:06.

OverclockZone Member Khow's Avatar

ไม่รู้สิ เคยเอา Hitachi 160GB ทำร่วงจากมอเตอร์ไซด์ที่วิ่งๆอยู่เอามาทำงานต่อ อึ้งไม่พัง ทนจริงๆ seagate ตกนิดนึงเบาๆมีดังแคร่กๆ จะพังอยู่เรื่อย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks