overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: ตอนนี้ใช้ e6300 อยากจะเปลี่ยนเป็น e6700 ความเร็วจะเพิ่มขึ้นจนสังเกตได้ไหมคับ

OverclockZone Member bangkoker's Avatar

Default ตอนนี้ใช้ e6300 อยากจะเปลี่ยนเป็น e6700 ความเร็วจะเพิ่มขึ้นจนสังเกตได้ไหมคับ

คือผมอยากเปลี่ยน cpu น่ะคับ จาก e6300 เป็น e6700 ใช้บอร์ด ga-965p-ds3 rev 1.0 อยู่คับ อยากให้เล่นเกมส์แล้วไม่กระตุก คาดว่าถ้าเปลี่ยนแล้วจะทำให้เครื่องเร็วขึ้นจนสังเกตุได้รึเปล่าคับ??

ปัจจุบันใช้ การ์ดจอ 7600gs ddr3 256mb อยู่น่ะคับ
    คิดว่าจะตั้งในบอร์ด it market น่ะคับ ว่าแลก e6300 กับ e6700 + เงิน 2000 จะพอมีคนเอาไหมคับ cpu เดิมๆ ไม่เคย oc คับ ประกันหมด เดือน 10/08 (อยากแลกกะคนที่ไม่ oc เหมือนกันด้วย >.<) ) หรือว่า ขายก่อนแล้วหาซื้อ q6600 ดีกว่ากันคับ รบกวนขอคำปรึกษาด้วยนะคับ

OverclockZone Member sawatdeekrab's Avatar

ในกรณีนี้ เปลี่ยนการ์ดจอครับ เห็นผลแน่นอน
    E6300 ตอนนี้ยังเล่นเกมได้สบายอยู่เลยเพราะผมก็ใช้อยู่
    Last edited by sawatdeekrab; 6 Mar 2008 at 00:22:27.

OverclockZone Legend akiTheCrepe's Avatar

ไม่ต้องเปลี่ยนเลยครับ ผมแนะนำให้คุณ OC ไปซัก 3.2GHz หรือ 3.4GHz แล้วแต่แรม

จะเห็นผลว่าเกมมันลื่นขึ้นทันตาเห็น แต่ถ้าจะให้ดี เปลี่ยนการ์ดจอ เห็นผลมากกว่าเยอะครับ

อัพเกรด CPU ไม่คุ้มอย่างแรงเลยครับ

OverclockZone Member bangkoker's Avatar

ปัญหาอยู่ที่ว่าผมเนี้ย ไม่กล้า oc น่ะสิคับ ไม่มีความรู้เอาสะเลย ขนาดถอด cpu ผมยังไม่เคยทำเลยคับ เคยถอดมาครั้งนึง แต่ใส่ sink ไม่เป็นคับ (พูดแล้วอายจริงๆ) ทำให้ cpu ร้อน ต้องยกไปร้าน พอร้านบอกใส่ sink ไม่แน่นเท่านั้นแหละคับ อ๊ายอาย แถมร้านไม่คิดตังค์ด้วย (ไม่รู้ใจดีหรือว่า สงสาร T^T ) เรื่อง oc เนี้ยไม่เคยคิดจะทำเลยคับ เพราะกลัวเจ๊งมากๆ

OverclockZone Member RazoRozA's Avatar

งั้นก็เปลี่ยน การ์ดจอ ครับ แนะนำ เพราะว่า e6300 ก็ไม่ธรรมดานะคับ OC ทำอะไรได้อีกเยอะคับ

OverclockZone Member Fon589's Avatar

มันต้องลองดูคับ ผมก็เพิ่งจะเป็นเมื่อไม่นานนี้เอง
    oc แค่พอประมาณมันก็ไม่เสียหายอะไรหรอกคับ แต่ถ้าสูงๆมันก็ร้อนอยู่
    แล้วก็ไม่ต้องแกะอะไรด้วยคับ oc ไป set ที่ Bios เอาอ่ะคับ
    ใช่ประสิทธิภาพมันให้คุ้มอะคับ อยู่ที่ M/B + CPU + Ram ล่ะคับ งานนี้

OverclockZone Member Byzentine's Avatar
    ที่ที่มองแล้วเห็นเธอบนฟ้า

เปลี่ยนการ์ดจอกะ OC นิดหน่อย ก็น่าจะ OK แล้วหละครับ

แต่ถ้าพูดถึงอยากเปลี่ยน ถ้าไม่มีปัญหาก็ ok ครับ

OverclockZone Member Zemos's Avatar

ไม่ต้องเปลี่ยนครับE6xxxแรงอยู่แล้ว ถ้าใช้งานปกติแล้วไม่แรง เปลี่ยนไปเล่นE8xxxไม่ก็Qxxxxไปเลยครับ

ปล.แค่E2xxxxก็แรงมากๆแล้วครับ ที่เหลือเอาไปอัดVGAจะเห็นผลสุด

OverclockZone Member aknetwork's Avatar

ซื้อ VGA ดีกว่าครับ

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

ผมก็ e6300 เหมือนกันครับ

เปลี่ยนการ์ดจอจะเห็นผลชัดเจนเลยครับ

cpu ไม่ใช่จุดอ่อนของทีม

OverclockZone Legend akiTheCrepe's Avatar

Quote Originally Posted by bangkoker View Post
    ปัญหาอยู่ที่ว่าผมเนี้ย ไม่กล้า oc น่ะสิคับ ไม่มีความรู้เอาสะเลย ขนาดถอด cpu ผมยังไม่เคยทำเลยคับ เคยถอดมาครั้งนึง แต่ใส่ sink ไม่เป็นคับ (พูดแล้วอายจริงๆ) ทำให้ cpu ร้อน ต้องยกไปร้าน พอร้านบอกใส่ sink ไม่แน่นเท่านั้นแหละคับ อ๊ายอาย แถมร้านไม่คิดตังค์ด้วย (ไม่รู้ใจดีหรือว่า สงสาร T^T ) เรื่อง oc เนี้ยไม่เคยคิดจะทำเลยคับ เพราะกลัวเจ๊งมากๆ
    ยกเครื่องมาโลด เดี๋ยวจัดให้ ซิงค์เดิมๆ ไม่ต้องเพิ่มไฟ E6300 น่าจะไป 3.4GHz ได้อยู่แล้ว

OverclockZone Member ezclipe's Avatar
    KORAT / NAKORNRATCHASIMA

เปลี่ยนการ์ดจอเลยครับ เดี๋ยวนี้บริษัททั้ง ATI nVIDIA มันหั่นรุ่นหลายรุ่นมีหลายตัวเลือกครับ

Quote Originally Posted by akiTheCrepe View Post
    ยกเครื่องมาโลด เดี๋ยวจัดให้ ซิงค์เดิมๆ ไม่ต้องเพิ่มไฟ E6300 น่าจะไป 3.4GHz ได้อยู่แล้ว
    อะโห้ท่าน อย่างนั้นเชียวรึ เด่วมีหลังไมค์ หน่อยนะคับ แต่รอผมเปลี่ยน psu จะรบกวนท่านได้ไหมเนี้ย เด่วอาจมีสินน้ำใจ สักขวดลิตร

OverclockZone Member ZestPluZ's Avatar

Quote Originally Posted by akiTheCrepe View Post
    สนใจด้วยคนได้มั้ยครับ ผมความรู้น้อยอยากรู้จริงๆ

jor_3230's Avatar

เร็ว พอๆกันนั่นเหละครับ

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

ไม่คุ้มเลยครับ ถ้าเปลี่ยนจาก E6300 เป็น E6700

อย่างน้ิอยๆถ้าจะเปลี่ยน ผมว่าเปลี่ยนเป็นพวก 4 คอร์ไปเลยจะีดีกว่าครับ

OverclockZone Member

อัพ การ์ดจอ กับแรมดีกว่า คุ้มสุด เล่นเกมส์ เน้น VGA Card กับRam ครับ ส่วน CPU คุณ ก็ OK แล้ว

Bookmarks

Bookmarks