Announcement

Collapse
No announcement yet.

รายงานผลการใช้งานงานตลอด 1 ปีกว่าๆของ Corsair Dominator Airflow

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รายงานผลการใช้งานงานตลอด 1 ปีกว่าๆของ Corsair Dominator Airflow

รายงานผลของ Corsair จากการใช้ประมาณ 1 ปีกว่าๆ แบบที่เปิดติดต่อกันไม่เคยปิด

ของผมซื้อมาตอนประมาณ ปลายๆเดือน 11 ปี 2549 นะครับ สั่งจากหน้าร้าน Com7 เป็นกล่องกระดาษสีขาวเลย

- หลังจากการใช้งานได้ประมาณเกือบปี ได้เกิดอาการคือเสียงดังขึ้นมา ได้ทำการแก้ไขโดยการแกะมาทำความสะอาดแล้วใส่จาระบีขาวเข้าไป ก็ทำให้เสียงเงียบลงไปแต่ไม่เงียบเท่ากับตอนซื้อใหม่
    **ปล.หลังจากที่เสียงดังชัดเจนก็ได้แกะมาทำความสะอาดแล้วใส่จาระบีขาวตลอด หลังๆแทบทุกอาทิตย์เลยก็ว่าได้ครับ **

- ปัญหาที่เกิด ผมว่าเนื่องจาก ความร้อนที่สะสมที่ตัวบูททองเหลืองทำให้บูททองเหลืองมันค่อยๆสึกลงไปเรื่อยๆจนทำให้มันสั่นแล้วจึงมีเสียงดังรบกวน การแก้ปัญหาก็ได้ทำแบบบ้าๆบอๆกันอีก โดยการเอาลูกปืนของพัดลม Delta มาใส่ไปแทน แต่ว่า พัดลมของที่ใช้กับ Corsair มันออกแบบมาทะแม่งๆยังไงก็ไม่รู้อ่ะครับ แกนกลางใช้ขนาดที่ใหญ่พอๆแต่เล็กกว่า)กับพวกพัดลม 6-9 Cm Delta เลยอ่ะ ปกติพัดลม 4 CM หลายๆยี่ห้อใช้แกนกลางแบบอันเล็กๆตามรูปประกอบข้างล่าง

สรุปแล้วแก้ไม่หายหนักกว่าเดิมอีกเพราะว่ารูลูกปืนใหญ่กว่าแกนพัดลม จึงเกิดปัญหาที่สั่นหนักกว่าเดิม แต่รอบลมแรมขึ้นมาประมาณสองร้อยรอบจากประมาณ 61XX-62XX มาเป็น 63XX-6400

ซ้ายบน พัดลมของ Corsair เดิม แต่ยัดลูกปืนลงไปแต่ใช้กาวยึดลูกปืนกับพัดลมไว้
    ซ้ายล่าง พัดลมของ Corsair เดิมๆ
    ขวาบน รูปบูททองเหลืองเดิมๆของพัดลม Corsair
    ขาวล่าง รูปใส้ของพัดลม Delta ครับ
    Attached Files

การแก้ปัญหาที่ผมคิดว่าคงจะถาวรแล้วได้ผลที่กลับมาคือลมที่แรงขึ้น แต่ต้องแลกกับเสียงรบกวนที่ดังขึ้นอีกหน่อยก็คือการไปหาพัดลม DELTA 4CM จากบ้านหม้อ ซึ่งผมก็ไปซื้อมาตัวละ 40 บาท สายวัดรอบใช้ได้ ตัวพัดลมสภาพดีเลย เอาไปลองต่อวัดรอบ วิ่งประมาณ 8500 รอบเองครับ แต่เสียงไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด อิอิ

หลังจากเปลี่ยนพัดลม ความสวย(มั้ง)ได้หายลงไปหน่อยเนื่องจากโลโก้ที่ติดตัวพัดลมเดิมๆมันติดไม่ได้ แต่ได้ความเย็นที่แรมเพิ่มขึ้น (วัดจากใช้มือจับแรมเวลาทำงานหนักๆ)
    Attached Files

Comment

แจ่มครับ
      ว่าแต่ถอดลูกปืนไงอ่ะครับ อยากซ่อมพัดลมดูบ้าง อิ อิ

Comment

เยี่ยมครับ
        แต่ถามหน่อย พัดลม 3 pin 3ตัว เก็บสายยังไงครับ เสียบ 3 pin ช่องแบบเดิมรึเปล่าครับ

ปล.พัดลมตัวนี้ มันรับประกัน ตลอดชีพไม่ใช่เหรอครับ
        ผมไปเครมมาแล้ว ได้ตัวใหม่เลย Com7 แต่รอนานหน่อย

Comment

Originally posted by silvermoon View Post
          แจ่มครับ
          ว่าแต่ถอดลูกปืนไงอ่ะครับ อยากซ่อมพัดลมดูบ้าง อิ อิ
          บางยี่ห้อก็แกะเล่นไม่ได้นะครับ อิอิ

ก็แกะสติ๊กเกอร์ข้างหน้าออกมา แล้วบางรุ่นอาจจะมีจุกยางปิดอีกชั้นนึงด้วย ก็แกะออกมา แล้วมันจะมีวงแหวนพลาสติกที่ล๊อกแกนพัดลมอยู่ ใช้อะไรงั้นดู จะเป็นเข็ม หรือไขควงปากแบนเล็กๆก็ได้อ่ะครับ

ยางยี่ห้อก็เอาลูกปืนหรือบูททองเหลืองออกง่าย บางยี่ห้อก็ต้องออกแรงหน่อย ที่ร้ายสุดๆต้องตอกออกมาเลยก็มี ที่ผมใช้ตอกออกส่วนมากก็ใช้ไขควงยัดไปในรูใส่แกนพัดลมแหละครับ แต่เลือกขนาดที่ใหญ่กว่ารู แต่ว่าให้ใหญ่แบบที่ใส่ไปได้แบบฟิตๆอ่ะครับ แล้วก็ตอกออกมาอ่ะครับ ทำอะไรเสร็จแล้วก็ใส่เข้าไปเหมือนเดิมด้วยนะครับ อิอิ

ของยี่ห้อ Delta ผมว่าแกะง่ายดีอ่ะ หรือว่าแกะมาเยอะแล้วก็ไม่รู้

ยี่ห้อ NICDE (จำไม่ได้ว่าเขียนยังไง) ที่ฉลากเป็นสีเขียวๆ ยี่ห้อเดียวกันที่ใช้กับบนซิงค์เทพ NC ร้านทางประหยัด อันนี้แกะยากหรือแกะไม่ได้เลยดีกว่า เพราะว่าเค้าใช้วงแหนเหล็กยึดแกนพัดลมเลย

แต่ส่วนมากที่งัดๆแงะๆแกะๆมาตั้งแต่สมัยหัวยังเกรียนอยู่ ก็แกะได้หมดอ่ะครับ

พวกพัดลม TT หรือ Coolermaster แกะก็ง่ายเหมือนกัน

Comment

Originally posted by Gunner View Post
            เยี่ยมครับ
            แต่ถามหน่อย พัดลม 3 pin 3ตัว เก็บสายยังไงครับ เสียบ 3 pin ช่องแบบเดิมรึเปล่าครับ

ปล.พัดลมตัวนี้ มันรับประกัน ตลอดชีพไม่ใช่เหรอครับ
            ผมไปเครมมาแล้ว ได้ตัวใหม่เลย Com7 แต่รอนานหน่อย

ตัวนี้ที่ผมซื้อมาตอนนั้นมันยังไม่มีวางขายหน้าร้านเลยอ่ะครับสั่งคนรู้จักที่หน้าร้านให้เอามาให้อ่ะครับ ประกันก็ไม่มีติดมาอ่ะครับ แต่อีกตัวที่ผมซื้อมามันมีประกันติดไว้อยู่อ่ะครับ แต่ก็เปลี่ยนไปแล้วเหมือนกัน

เสียบ 3 Pin แบบเดิมอ่ะครับ แต่วัดรอบต่อแค่ตัวเดียว สาย + กับ สาย - พ่วงกันทั้งสามตัวอ่ะครับ

ที่ผมคิดเปลี่ยนเพราะว่าค่ารถไปเครมค่าเสียเวลามันมากกว่าเงินค่าพัดลมที่เปลี่ยนไปอ่ะครับ แล้วก็แรงลมความกว้างของลมพัดลมที่ผมเปลี่ยนไปดีกว่าของเดิมเยอะอ่ะครับ

Comment

Working...
            X