Announcement

Collapse
No announcement yet.

Creative Sound Card หลายรุ่น...Internal - PCI/PCI Express -- External/USB และอื่น ๆ

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by pLayGirL. View Post
    ผมโทรถามป้าแอ้ดแล้วนะ แกบอกมือ1หมดแล้ว เซง
    ขออภัยครับ ที่ของหมด แต่ถ้าใจเย็น ๆ นิด ผมจะส่งไปในล็อตหน้าครับ มีเพียงสามใบเท่านั้น รอใหวไหมเอ่ย ? อย่างไรก็ดี ของไหม่มีไม่มากครับ นาน ๆ ผมถึงจะได้มาสักตัวสองตัว สาเหตุเพราะว่าเค้าหยุดผลิต PCI Production line แล้ว ยังไงจองไว้ก่อนก็ได้ครับ อย่างไรก็ดีอยากจะเรียนว่า มือ 2 สภาพใหม่สวย ๆ มีหลายตัวก็น่าสนนะครับ

มือ 1 ของผมคือของที่แกะมาจาก Retailไม่ผ่านการใช้งานทั่วไปมาก่อน หรือชนิดที่ตามบริษัทที่ผลิตคอมฯสั่งมาใช้เป็นล็อต ๆ ประเภทหลังนี้เค้าจะไม่เอากล่อง retail ให้เปลื่องทุน เอาแต่คาร์ดอย่างเดียว จะบรรจุมา 24 ใบในกล่อง..... นอกเหนือจากการนำมาเทส ให้แน่ใจ ของที่ผ่านการใช้งานทั่วไป ไม่ว่าจะมากหรือน้อยนิด ผมจะนับเป็น มือ 2 ทั้งหมด ฉะนั้นบางตัวดูไหม่กิ๊บ ๆ แต่ก็ต้องรวม ๆ ไปมือ 2 ทั้งหมด

ขอตอบคำถามท่าน ๆ ที่สนใจ รวม ๆ กันนะครับ

UPDATE.....วันที่ 18 มีนาคม
    X-Fi XtremeMusic มือ 1 หมดแล้วครับ
    X-Fi XtremeMusic มือ 2 ยังพอมี......ราคา 2100
    X-Fi XtremeGamer Fatal1ty Pro SB046A พอมีครับ โปรโมชั่นอาทิตย์เดียว ตั้งแต่ 19 - 25 มีนาคมนี้ตัวละ 2000
    X-Fi Elite Pro SB0550 คาร์ดอย่างเดียว มีครับ 4500
    X-Fi Elite Pro ชุด มือ 2 ไม่แน่ใจว่ายังมีที่กรุงเทพฯอยู่หรือเปล่า ? จะ update ให้ทราบ แต่มีของจะไปถึงเมืองไทยเร็ว ๆ นี้ สองชุดสวย ๆ ตั้งราคาไว้ 8000 (SB0550+Console Box+D_link Cable+Remote RM-1800+Vertical Stand (for console box)+Power adapter+2 MIDI Adapter)

X-Fi Titanium Fatal1ty Pro SB0886 มือ 2 มีครับ 3500

ราคานี้เป็นราคาที่ตั้งไว้โดยทั่วไปเฉพาะตัวต่อตัว ถ้าหลายตัว หรือยังไง คุยกันได้ รับประกันว่าได้ราคาพิเศษ

อยากเรียนให้ทราบอีกครั้งนะครับ ของที่มีไม่ได้มีมาก อย่างละนิดละหน่อย บางรุ่นแค่ 2-3 ตัว เท่านั้น ธุรกิจครอบครัวเล็ก ๆ น่ะครับ

ขอบพระคุณทุกท่านที่สนใจอีกครั้งนะครับ
    Last edited by Sim_79; 19 Mar 2012, 02:27:25. Reason: เพิ่มเติม

Comment

ขออนุญาติท่านสมาชิก " (ไม่เอ่ยนาม) " นำคำถามหลังไมค์ ซึ่งผมเห็นว่าเป็นคำถามที่น่าสนใจ และอาจเป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆ สมาชิกท่านอื่น ๆ นำคำถามมาโพสในนี้

X-Fi Elite Pro SB0550 card-only
      " มือไหนครับไอ้ตัวนี้ ที่ผมชอบมือ1เพราะมีเหตุผลครับ เคยเจอของมือสองสภาพดี ข้างนอกอย่างดูดี แต่พอเอาไปใช้จริงๆกับ5.1 ปรับ24bit 96khz เสียงแตกซะงั้น จนต้องลดมาเหลือ48khz ถึงใช้ได้ เข็ดละมือสอง ขี้เกียจเครม ผมเลยต้องถามให้แน่ใจ "

ตอบ
      มือ 2 ครับ คาร์ดอย่างเดียวมือ 1 ผมยังไม่เคยเห็น ปรกติมือ 1 จะมาเป็นชุด ไม่แยกขาย ราคาสูงพอควร......
      ช่าง technician ของเราเทสแล้ว กับ Windows XP และ 7 ไม่มีพบปัญหา เราระมัดระวังในการเทส ถ้าไม่ได้มาตรฐานที่ต้องการ จะไม่ปล่อยผ่าน ส่วนใหญ่จะเริ่มเทสจาก 24 bit 48000 Hz, 96000 Hz จนถึง 192000 Hz
      ยอมรับครับอาจจะมีปัญหา เสียหาย หรือไม่สมบูรณ์ อันอาจจะเกิดจากการขนส่ง เช่น ที่เคยพบมาบ้าง คือ Audio chip เคลื่อนเล็กน้อย หรือการกดทับกัน ทำให้ปัญหาเสียงเพี้ยน (Distortion) แต่ก็นานมาก ๆ จะเจอสักที อย่างไรก็ดีเราให้ประกันใจกัน 30 วันครับผม

Comment

ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ จะเอามาเล่นเกม FPS ดูหนังฟังเพลงนิดหน่อยเน้นเล่นเกม เอาตัว SB0460 หรือ SB046A ดีครับ

Comment

Originally posted by xlasw View Post
          ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ จะเอามาเล่นเกม FPS ดูหนังฟังเพลงนิดหน่อยเน้นเล่นเกม เอาตัว SB0460 หรือ SB046A ดีครับ
          ถ้าไม่เน้นว่าต้องมี Built-in DD/DTS และเน้นไปทางเล่นเกมส์ SB046A (X-Fi XtremeGamer Fatal1ty Pro) น่าจะเหมาะกว่า เพราะมี 64MB X-RAM เสริมบนคาร์ด ออกแบบมาให้ support FPS โดยตรง
          ถ้าต้องการ DD/DTS ใช้โปรแกรมมือที่สามได้ เช่น Cyberlink Power DVD หรือประเภท AC3Filter ถอดได้ นอกจากนั้น ถ้าหากใช้ Mod Driver ของ DK รุ่น X-Fi Support Pack 2.0 ถอดได้เลยโดยตรงครับ
          Last edited by Sim_79; 22 Mar 2012, 03:16:27.

Comment

โอ้วขอบคุณมากครับ พอดีผมแอดMไปแล้วยังไม่รับแอดเลย อยากจะคุยรายละเอียดบางอย่างด้วย

Comment

สอยตัวX-Fi Titanium Fatal1ty Pro SB0886 ไปเรียบร้อยแล้วครับเสียงถูกใจมากครับ ป้าแอ้ดใจดีครับ ยังไงจะอุดหนุนและแนะนำพรรคพวกให้มาอุดหนุนเยอะๆครับ

Comment

สวัสดีครับท่าน ๆ สมาชิกที่รักดนตรี

ผมมีคาร์ดอีกค่ายมาเสนอให้พิจารณา ระดับสูงมาอีกนิดจากบรรดาคาร์ดทั่วไป เป็นค่ายของ HT Omega ซึ่งเป็นคู่แข่งของค่าย Auzentech เป็นที่นิยมสำหรับ end user อีกกลุ่มหนึ่งในอเมริกา ที่มีรสนิยมดนตรีที่ไม่จัดจ้านเช่น X-Fi ค่อนข้างไปทาง Realistic หรือแบบของจริงอิงตามธรรมชาติ
                คือรุ่น HT Omega CLARO plus+ ซึ่ง upgrade มาจากรุ่นที่สร้างชื่อมาก่อน (HT Omega Claro) โดยเปลี่ยน Opamp เป็นคุณภาพแบบ High End.

มีสินค้านี้เพียงสองตัวครับ

อย่างคร่าว ๆ นะครับ รายละเอียดมากกว่านี้ เข้าดูในเว็บของ HT Omega ได้ครับ

- ตัว Processor เป็น C-Media Oxygen HD CMI8788 รุ่นสุด ๆ ของ C-Media ผู้ผลิต Audio chip ทั่ว ๆ ไปจะใช้กับ Home Theater เป็นหลัก
                - เป็น PCI Interface 4 output Jacks รองรับระบบจาก Stereo 2.1 ถึง 7.1 Multichannel
                - Jack แยกสำหรับ หูฟัง และ Jack สำหรับ Microphone, SPDIF Optical input/output หรือ Digital on board
                - Opamp AD8620BR ตัวนี้สำคัญที่ทำให้เสียงเจ๋ง ตัวนี้ตัวเดียวซื้อ Audigy SB0090 รุ่นแรกได้ 2 ใบ
                - ใช้ DAC AK4396VF 4 ตัว ของ Asahi Kasei Microsystem แถว ๆ หน้าผู้ผลิต semi conductor
                - Support DTS Interactive : DTS เพื่อต่อเข้าพวก Home Theater, DTS Neo:PC เจ้าตัวนี้จะแปลงระบบเสียง จาก 2.1, stereo เป็น Multichannel 5.1 สำหรับดูหนังฟังเพลงหลาย แบบหลายลำโพง
                - รับ Dolby Digital : Live, Pro Logic II และมี Digital สำหรับ หูฟัง
                - ข้อดีหลัก ๆ อีกอย่าง ที่น่าสน คือ SNR = 120dB ป้องกันเสียงรบกวนจากเสียงภายในคอมพิวเตอร์ คือ เมือเสียบคาร์ดอยู่ในในคอมฯจะมีเสียงต่าง ๆ เช่นจากพัดลม เสียงฮัมมม Humm......ต่าง ๆ การการทำงานของชิ้นส่วนของคอมฯจะเข้าไปรบกวนซาวด์คาร์ด เมือเสียงขับออกมาจากคาร์ดจะมีเสียงพวกนี้ผสมผสานออกมาด้วย แม้จะไม่ยินจัดเจน แต่มีผลรบกวน.... SNR ขนาด 120dB นี้ เมื่อมีเสียงขับออกมาจากซาวด์ เสียงค่อนข้างจะไสสะอาด SNR ของซาวด์คาร์ดทั่วไปจะอยู่ในระดับ 100 dB - 110 dB เท่านั้น
                - ฯลฯ อีกหลากหลายครับ บรรยายไม่หมด 555

มาดู Specifications กันหน่อยครับ คิดเห็นอย่างไรบอกกล่าว แบ่งปันกันนะครับ ของเค้าดีไม่ไช่เฉพาะ specs อย่างเดียว Hardwares เองก็อยู่ในเกรด A สำหรับผมน่ะบอกตรง ๆ ว่าชอบ แลใช้อยู่ด้วยครับ

C-Media Oxygen HD CMI8788 Audio Processor
                AD8620BR OPAMP from Analog Device Inc for Front Channel output
                4 pcs 24-bit/192kHz AK4396VF : (DAC - Asahi Kasei Microsystems)
                (120dB-part spec.) DACs for 7.1channel output. (24-bit/192kHz in 7.1channel playback) ใช้ chip DAC (Digital to Analog)
                1 pc 24-bit/192kHz WM8785G: Line Input.
                ADC input (24-bit/192kHz recording)
                1 pc CMI9780 AC'97 2.3 CODEC: AUX, CD, MIC input (16bit/48kHz playback/recording
                Integrated up to 192k/24-bit S/PDIF high grade special Optical and Coaxial connectors for 44.1kHz,48kHz, 96kHz, 192kHz SPDIF output. (work simultaneously)
                Standard 10PIN (AC97) Front Panel Audio supports: connectivity for stereo audio output and a microphone input from PC case

DTS Interactive:
                A real-time 5.1 channel encoder.
                DTS Neo:PC
                An upmix matrix technology.
                Dolby Digital Live (DDL) :
                A real-time 5.1 channel encoding.
                Dolby ProLogic IIx surround processor:
                spreading stereo audio into 7.1 channel surround sound.
                Dolby Headphone technology:
                conveying 5.1 surround and 3D gaming audio over stereo headphones.
                Dolby Virtual Speaker solution, bringing amazing virtual surround sound fields via general two speakers.
                C-Media FlexBass - LFE channel crossover frequency setable from range 50 to 250Hz in Small speaker mode and Small/Large speaker selectable
                C-Media Magic Voice: Popular feature for disguising your tone in online chatting.
                C-Media Xear 3D 7.1 Virtual Speaker Shifter technology. C-Media's unique Karaoke functions: Microphone Echo, Key-shifting.
                10-band EQ, 27 global reverberation environments.
                Supports most industrial standards of 3D sound for PC gaming with DirectSound.

มาดูรูปก็แล้วกันนะครับ
                Last edited by Sim_79; 20 Mar 2012, 09:19:36.

Comment

Originally posted by farfaraway View Post
                  สอยตัวX-Fi Titanium Fatal1ty Pro SB0886 ไปเรียบร้อยแล้วครับเสียงถูกใจมากครับ ป้าแอ้ดใจดีครับ ยังไงจะอุดหนุนและแนะนำพรรคพวกให้มาอุดหนุนเยอะๆครับ
                  ขอบพระคุณมากครับ มีอะไรให้ผมรับใช้ หรืออยากได้อะไร ใน USA บอกมาได้นะครับ

Comment

SB0460 มีของไหมครับ แล้วราคาเท่าไหร่ครับ

Comment

Originally posted by devilnazi View Post
                      SB0460 มีของไหมครับ แล้วราคาเท่าไหร่ครับ

มี มือสอง ครับ ราคา 2100 ครับผม

Comment

Originally posted by devilnazi View Post
                        ตอบแทน..มีครับ..วันนี้ 10 โมง ผมไปรับมาแล้ว 1 ตัว มือสอง สภาพดูดี..ป้าแอ๊ดใจดี..ฝากบอกมาว่ามีหลายรุ่น..โทรถามได้เลย..หรือไม่ก็ถามจขกท.ได้เลยครับ..

สินค้าแพ็คดีครับ..ใส่ซองดำ 3M กันเหมือนซองใส่เมนบอร์ด..ตามด้วยซองกันกระแทกอีกชิ้นหนึ่ง..ตามภาพเลย..
                        Last edited by Spy-Th; 20 Mar 2012, 13:00:25.

Comment

ไม่ได้รู้จักกับเจ้าของกระทู้น่ะ..เห็นว่าขายไม่แพงและก็ค่อนข้างเอาใจใส่ลูกค้าดี..เลยต้องยกเครดิตให้หน่อยครับ...

ปล.เห็นของแต่ยังไม่ได้เทสสินค้าเลย 555+ แอบแว๊บออกจากทำงานไปรับของมา..ป้าแอ๊ดบอกไปรับได้ที่โรงพยาบาลพระมงกุฎ หน้าร้าน S & P เดินจากอนุสาวรีชัยฯ ขึ้นไปทางแยกตึกชัย ไม่ไกลครับ..ส่วนเรื่องส่งของ EMS รบกวนสอบถามจขกท.เลย..
                          Last edited by Spy-Th; 20 Mar 2012, 13:06:04.

Comment

ขอบพระคุณเพื่อน ๆ สมาชิกทุกท่านครับผม......

Comment

ขอ Update หน่อยนะครับ

X-Fi XtremeGamer Fatal1ty SB046A หมดแล้วครับ

ที่ยังมีอยู่....

ค่าย Creative
                              SB0460... X-Fi XtremeMusic (PCI slot)
                              SB0466....X-Fi FPS Fatal1ty Champion (PCI) มีเฉพาะคาร์ดเสียงอย่างเดียว ไม่มี Front Panel นะครับ
                              SB0886... X-Fi Titanium Fatal1ty Pro (PCIe slot)
                              SB0550... X-Fi Elite Pro คาร์ดอย่างเดียว เหลือตัวเดียวแล้วนะครับ

ค่าย HT-Omega
                              HT Omega CLARO plus+.....2 ใบเท่านั้น

ในวันสองวันนี้ จะมีเพิ่มเติม จากค่าย Creative และ Auzentech
                              USB X-Fi Surround 5.1 ต่อจาก USB port
                              USB X-Fi Surround 5.1 Pro รุ่นนี้มี Remote Control ต่อจาก USB port เหมือนกันครับ

Auzentech X-Fi Prelude 7.1 (PCI) รุ่นนี้ใช้ ชิพ X-Fi รุ่นเดียวที่ใช้ใน X-Fi XtremeMusic SB0460
                              Auzentech X-Fi Bravura 7.1 (PCIe) รุ่นนี้ใช้ ชิพ X-Fi รุ่นใหม่ (second generation) ครบชุด

มีอะไรเพิ่มเติมจะเรียนให้ทราบเป็นระยะ ๆ ครับผม

ขอบพระคุณเพื่อนสมาชิกเป็นอย่างสูงครับผม
                              Last edited by Sim_79; 20 Mar 2012, 20:05:24.

Comment

เวนหมดซะละ SB046A จ้องจะเอาอยู่เลยT^T

Comment

Working...
                                X