Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ Phenom 9500 รบกวนเข้ามาช่วยดูที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ Phenom 9500 รบกวนเข้ามาช่วยดูที

SPEC ตามลายเซ็นต์ครับ...

* คือผมได้มาเเล้ว Overclock จะไปได้ไกลด้วย( ได้้ 2.6 - 2.8 เเล้ว) เเต่มีปัญหาเรื่องความร้อน ยังแก้ไม่ได้

* ใช้ซิลิโคน Arctic Cooling MX-2 ความร้อน 58 - 80 (Start - Full Load)
    * ใช้ซิลิโคน Cooler Master ความร้อน 60 - 85 (Start - Full Load)
    * Sink ของ ThermalTake TMG A1

ปัญหา :

* จับพัดลมไม่ค่อยร้อนอุ่น ๆ แก้ไขโดยการถอดมาทาซิลิโคนใหม่ ความร้อนยังไม่ลดเเต่อย่างใด
    * ครั้งเเรกคิดว่าเป็นที่ซิลิโคน(ใช้ Cooler Master ก่อน) เลยไปซื้อ MX-2 มาทาก็เหมือนเดิม
    * ลองถอด Abit AX-78 มาประกอบนอก Case เหมือนเดิมไม่หาย เเต่..จับที่ Sink ไม่ค่อยร้อน (Sink ChipSet 770 ยังร้อนกว่าเลย) เเต่ลองจับที่ฐานล่างของ CPU ร้อนมากครับพอ ๆ กับ Sink Chipset เลย
    * อาการน่าจะมาจาก Sink ไม่ดูดความร้อนจาก Cpu หรือเปล่า ?
    * ขาล็อคของ ThermalTake TMG A1 เวลาล็อคดูไม่เเน่นเลย ขนาดประกอบไปเเล้วลองจับหมุน มันยังหมุนได้อีก งง !! แต่ผมแก้ไขโดยการหาพาสติกหนา 1 มิลมาเสริมระหว่างขาล็อคเพื่อเพิ่มเเรงกด เเต่ก็...อาการเดิมไม่หาย..
    * ตอนนี้กะว่าจะไปซื้อ Sink ใหม่ครับ เเต่ใครพอมีทางแก้ไขไหม เทคนิคเล็กน้อย ๆ เผื่อทราบปัญหา

เปลี่ยนซิงค์เหอะครับ แล้วซิ้งตัวที่ท่านใช้อยู่อ่ะครับ มันไม่เหมาะกันการลากโหดๆเท่าไรอ่ะครับ เหมาะกับใช้งานแบบเงียบๆมากกว่าครับ

ซิงค์เป็นพวกขายึดล๊อกนั้นไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไรอ่ะครับ

เอาซิงค์ที่เป็นพวกเปลี่ยนขายึดทั้งชุดจะดีกว่า เพราะว่าขันแน่นๆมันจะสามารถเพิ่มแรงกดให้ระบายความร้อนได้ดีขึ้นด้วย ถ้าเล่นในเคสก็ควรที่จะระบายอากาศให้ดีๆนะครับ

ผมว่าพอไฟเกิน 1.4 ไปมันก็ร้อนมากแล้วอ่ะครับ พอ 1.5 ร้อนนรกแตกเลยอ่ะครับ

Comment

Originally posted by kirk View Post
      เปลี่ยนซิงค์เหอะครับ แล้วซิ้งตัวที่ท่านใช้อยู่อ่ะครับ มันไม่เหมาะกันการลากโหดๆเท่าไรอ่ะครับ เหมาะกับใช้งานแบบเงียบๆมากกว่าครับ

ซิงค์เป็นพวกขายึดล๊อกนั้นไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไรอ่ะครับ

เอาซิงค์ที่เป็นพวกเปลี่ยนขายึดทั้งชุดจะดีกว่า เพราะว่าขันแน่นๆมันจะสามารถเพิ่มแรงกดให้ระบายความร้อนได้ดีขึ้นด้วย ถ้าเล่นในเคสก็ควรที่จะระบายอากาศให้ดีๆนะครับ

ผมว่าพอไฟเกิน 1.4 ไปมันก็ร้อนมากแล้วอ่ะครับ พอ 1.5 ร้อนนรกแตกเลยอ่ะครับ
      ท่านช่วยแนะนำซิงค์ แบบท่านว่าให้สักตัวด่วยซิครับ
      ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Error_Pc View Post
        ท่านช่วยแนะนำซิงค์ แบบท่านว่าให้สักตัวด่วยซิครับ
        ขอบคุณครับ
        HR 01 Plus
        Ultra 120 Ex

แต่ผมไม่ค่อยชอบมันบังแรมอ่ะครับ ผมใช้แรมสี่แถวแล้วมันติดพัดลมเป่าแรมลำบากอ่ะครับ

แต่ส่วนตัวผมใช้ Tuniq Tower 120 โมขายึดใหม่เอาอ่ะครับ
        Attached Files

Comment

เ ค ย ถ า ม เ รื่ อ ง ซิ้ ง ที่ T K ม า เ ค้ า บ อ ก P h e n o m ขั้ น ต่ำ ก็ เ เ อ น ดี้ ซ า มู ไ ร ถึ ง เ อ า อ ยู่

ไ ม่ งั้ น ก็ ต้ อ ง รุ่ น ใ ห ญ่ ก ว่ า นั้ น

Comment

เมื่อคืนลองทาซิลิโคนเเบบหยอดไว้ตรงกลางประมาณเม็ดข้าวโพด เเล้วใส่ TMG A1 กดลงไปเเล้วล็อคขา(ให้ซิลิโคนโดนบี้เเล้วกระจายออกไปเอง) พร้อมกับเปลี่ยนพัดลมจากเดิม ๆ เป็น 120 mm. เเทนของเดิม

ไม่ Overclock = 51 - 65 องศา เเล้ว
            Overclock (2.5) = 58 - 70 องศา
            Overclock (2.6) = 60 - 75 องศา

สรุป : คงต้องเปลี่ยน Sink ความร้อนลดลงครับ คงเป็นการทาซิลิโคนที่ดีที่สุด เพราะทาเเบบอื่น ๆ ที่ลองความร้อนจะขึ้นเร็วมาก เเต่ทาเเบบใหม่ความร้อนขึ้นช้าจากที่ไปเเตะ 85 องศาเหลือ 75 องศาก็ถือว่าใช้ได้ครับ

* แล้ว Scyche Ninja Plus rev.b จะเอาอยู่ไหมครับ คือจะเอารุ่นนี้
            * ว่าจะเล่นน้ำก็ห่วงเรื่องการดูเเล
            * ใครช่วยเเนะนำ Sink ด้วยครับ

Comment

Originally posted by kirk View Post
              HR 01 Plus
              Ultra 120 Ex

แต่ผมไม่ค่อยชอบมันบังแรมอ่ะครับ ผมใช้แรมสี่แถวแล้วมันติดพัดลมเป่าแรมลำบากอ่ะครับ

แต่ส่วนตัวผมใช้ Tuniq Tower 120 โมขายึดใหม่เอาอ่ะครับ
              ตัวใหญ่ดีจริงๆจับคู่กะพี่น้อม คงเย็นใจได้ อิอิ
              ขอบคุณครับ

Comment

Working...
              X