Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยที!! ram ไม่ยอม dual + อุณหภูมิมั่วครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยที!! ram ไม่ยอม dual + อุณหภูมิมั่วครับ

ใช้ บอร์ด m2n ครับ อ่าน ใน user guide แล้วครับ
    ลองเสียบ แบบ dual กับ single channel คะแนน benchmark ใน everest เท่ากันเลยครับ แล้ว เปิดกับโปรแกรมไร ก็เห็น เป็น single หมดเลยครับ
    ใช้ ram kingmax ddr2 800MHz ครับ

แล้วปัญหาอีกอย่างคือเรื่อง อุณหภูมิ cpu ครับ ขนาด oc แล้ว core1 core2 ยังไม่เคยขึ้นถึง 20 องศาเลยครับ ติดลบก็มีครับ เวลาหนาวๆ โปรแกรม hwmornitor pcwizard2008 everest บอก อุณภูิมิเหมือนกันหมดครับ แต่ อุณหูมิ เมนบอร์ด gpu คิดว่าน่าจะตรงแล้วนะครับ

ช่วยหน่อยนะครับ ผมพยายามมาทุกวิถีทางแล้วครับ จนปัญหาจริงๆ
    Last edited by nnnnn-set; 6 Mar 2008, 22:06:37.

ภาพอุณหภูมิจากโปรแกรม hwmornitor กับ everest 4800+ 2.5G@3.0G เปิดคอมมาแล้วนานกว่า 40 ชมครับ

ภาพจาก cpu-z ก่อน oc เสียบ ram แบบ dual channel แล้วครับ

Comment

ช่วยบอกหนทางแก้ไขด้วยนะครับ

Comment

ช่วยทีนะครับ ผมram ยี่ห้อเดียวกัน แต่เหมือนเป็นคนละ แบบกันอะครับ คล้ายกันมากจริงๆ
        ตัวนึงเป็น B8KB5 อีกตัวเป็น A8KB5 อะครับ

เซ็งจิต บอกร้าน NF7 ได้ M2N บอกร้าน kingston ได้ kingmax

Comment

Working...
        X