Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าผมไม่ใส่ถ่าน Mainboard แล้วเปิดเครื่องใช้งานปกติไปนานๆ มันจะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าผมไม่ใส่ถ่าน Mainboard แล้วเปิดเครื่องใช้งานปกติไปนานๆ มันจะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ

คือตัวล็อคขั่วเมนบอร์ดมันพัง ใส่ถ่านไป Cmos Erros ตลอด(เหมือนไม่ใส่)

ใช้งานไปนานๆ จะมีผลเสียร้ายแรงอะไรเกิดขึ้นหรือเปล่าครับ

ปล.นอกจากดูเวลาไม่ได้ กับต้องตั้งเวลาใหม่ตลอด
    ปล2.ขี้เกียจไปซ่อม(น่าจะแพง)รอเปลี่ยนบอร์ดใหม่ไปเลย
    ปล3.แงะถ่านแล้วงานเข้า

อยาก รู้เหมือนกัน

Comment

ที่ผมเคยเป็นก็บางครั้งเวลา boot เครื่องมันอาจจะบอกเรื่อง cmos หรือไรนี่แหละครับ แล้วก็ให้กด F1 ข้ามไป(หรือจะ กดปุ่ม restart boot เครื่องใหม่ก็ได้เหมือนกัน) ก็จะเข้า OS ได้ตามปกติ แล้วก็จะมีอาการเครื่องเกิด freeze(หรือแฮงค์) อยู่บ่อยๆ แต่ถ้าเข้า OS ด้วยการกด F1 อาการค้างก็จะเหมือนไม่มีเลย แต่อันหลังนี่อาจจะเป็นที่ Mainboard ของผมก็ได้

Comment

ของผมเคยลองไม่ใส่รู้สึกจะเปิดไม่ได้ครับ

Comment

ไม่ใส่ถ่านอาการก็เหมือนถ่านหมดคือเปิดเครื่องมามานก็จะฟ้องว่าbios มานfail/error แล้วแต่มานจะเขียน แล้วก็ต้องเข้าไปsetแล้วเซฟใหม่ ค่าที่ตั่งในตอนนี้จะใช้ได้จนกว่าจะปิดเครื่อง มานถึงจะฟ้องใหม่เหมื่อนตอนแรก เพราะมานไม่มีถ่านไฟเลี้ยงbios มานเลยไม่มีมานก็เลยขี้ลืม ก็ต้องsetใหม่เวลาเปิดเครื่องอีกครั้ง แค่นั้นแหละครับ

ส่วนเข้าos หรืออาไรอย่างอื่นนั้นปกติหมดครับ

(แต่ไม่ใส่ถ่านตามข้างบนไม่เคยเป็นนะผมเคยลองแต่บอรืดasusอะมานก็เป็นตามที่ผมบอกอะ)

Comment

เท่าที่เห็นก็ ต้อง set bios ใหม่ทุกครั้งที่เปิดเครื่องครับ มันจะเพี้ยนไปหมดครับ แต่เข้า os ไรก็ ปกติน่ะครับ

Comment

200-300 ครับ

Comment

มันจะไม่ Save ค่า Bios ที่ตั้งไว้ครับ แล้วเวลาขึ้นหน้าจอ Post จะให้กด F1 ไปเลยแล้วมันก็จะบูตเข้า Windows เลยครับ

Comment

Working...
                X