overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ช่วยดูความต่างของแรม 2 ตัวนี้ให้หน่อยครับ มันไม่ยอม dual

OverclockZone Member P3NG's Avatar
    Pakkret, Nonthaburi

Default ช่วยดูความต่างของแรม 2 ตัวนี้ให้หน่อยครับ มันไม่ยอม dual

พอดีมันวิ่งคู่กันตอนแรก ละตัวนึงมันเสียไป ผมก็เอาไปเคลมที่ Ingram มา เป็นอีกตัว (รู้สึกสติ๊กเกอร์มันจะเล็กกว่า และ 8 ชิพ) แต่อีกตัวที่วิ่งคู่กันมัน 16 ชิพ (ตัวนี้เอามาจาก HWH) ใส่แล้วมันไม่ยอม Dual มีวิธีแก้มั้ยครับ ตอนแรกก็งง นึกว่าอีกตัวมันเสีย ใส่คู่ละจอฟ้า ที่ไหนได้ ไปปรับใน bios ผิด พอ reset เลยใช้ได้ปกติ (แต่ไม่ dual อยู่ดี) ไม่งั้นจะได้ขายๆละหาตัวที่เหมือนกันแทน สงสัยชิพคนละตัวกัน

*edit ตะกี้ตั้งกระทู้ไปไม่นาน มัน re เอง เหมือนจะฟ้าอีกแล้ว สงสัย ถ้าแรมไม่ตีกัน ไอตัว HWH คงจะเสีย เดี๋ยวคงต้อง memtest ตัวนี้เดี๋ยวๆดูครับ
    Last edited by P3NG; 7 Mar 2008 at 01:34:29.

OverclockZone Member P3NG's Avatar

ไป memtest เดี่ยวๆมาแล้วครับ ผ่าน 2 รอบเลย สงสัยแรมมันตีกันเข้าแล้ว

เหมือนตัว 16 ชิพ เป็นชิพ kingston
    ส่วน 8 จะของ hynix มั้ง

OverclockZone Member boyro's Avatar

มันจะ Dual ได้อย่างไร ตัวเก่า 16Chip ของใหม่ที่เคลมมา 8Chip ความจริงทำไมไม่เอ่ไปเคลมทั้ง 2 ตัวหละ บอกเค้าว่ามันเป็น Ram Dual เค้าน่าจะจัดการให้นะ

ไม่ทันนึกครับ ไม่ได้คิดเรื่องชิพเลย อีกตัวมันไม่ได้เสียด้วยเลยไม่ได้เอาไปเคลม สงสัยได้ขายตัวเก่าแล้ว หาที่เท่ากัน จะเอาไป ingram ประตูน้ำอีกก็ไม่ไหว บ้านอยู่ปากเกร็ด ค่ารถไปกลับก็เป็นร้อยละ กลัวพนักงานเค้าสงสัยด้วยทำไมมันมาหลายรอบจัง อะไรงี้ หรือจะไปซุยเอาดี (แบบว่ามันไม่ได้เสียละไปเครมเงี้ยะ น่าเกลียดไปมั้ย)

OverclockZone Member boyro's Avatar

ทำให้เสียไม่ยาก ให้ไม่ผิดรูป ใช้ได้ อิ อิ เพื่อที่จะได้เคลมเป็นคู่ เพราะว่ามัน LT

ให้ไม่ผิดรูปยังไงนะครับ

ผมกำลังคิดว่าถ้าไปจริงๆ กะจะหาเพื่อนไปละให้เพื่อนไปเครมอีกตัวเอา (เหตุผลจอฟ้าเหมือนเดิม ซุ๊ย) (น่าจะได้ชิพเดียวกลับมาแหละมั้ง) เพราะอีกตัวเพิ่งไปเคลมมาวันนี้มันก็ ยังไงไม่รู้ เคลมซ้ำๆซ้อนๆ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

Quote Originally Posted by boyro View Post
    มันจะ Dual ได้อย่างไร ตัวเก่า 16Chip ของใหม่ที่เคลมมา 8Chip ความจริงทำไมไม่เอ่ไปเคลมทั้ง 2 ตัวหละ บอกเค้าว่ามันเป็น Ram Dual เค้าน่าจะจัดการให้นะ
    8 chip กับ 16 chip ก็ dual กันได้งับ ตั้งแต่ สมัย DDR1 แล้วงับ (ผมเคยใช้อยู่ JET RAM Bus 400 ตัวนึง 8 ชิพ อีกตัว 16 ชิพ)

ส่วนของ จขกท ถ้า test เดี่ยวๆ ผ่านทั้งคู่... ลอง clear CMOS ซักรอบให้เครื่องมันลืม แรมตัวเก่า sureๆ กับลองย้าย slot เสียบปายอีก คู่นึง (ถ้า บอดมี 4 ช่องอะนะ) ถ้ามะหาย เอาเคลม ทั้งคู่งับ บอกว่า Dual ไม่ได้ + ใช้คู่กันแล้วจอ ฟ้างับ มะต้องทามให้เสีย เดียวทางศูนย์ เค้าจัดการเอง

ลอง flash bios ดูละครับ, อีกคู่ก็เสียบแล้วครับ

dual กันไม่ได้ เอาทั้งคู่ไปเคลม ศูนย์จะให้ใช่มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

Bookmarks

Bookmarks