overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: nfs อันเดอร์กาว ภาพแตกต่างกับ ภาค carbon อย่างไรคิดเห็นหน่อยคับ

OverclockZone Member spiderman3's Avatar

Default nfs อันเดอร์กาว ภาพแตกต่างกับ ภาค carbon อย่างไรคิดเห็นหน่อยคับ

ผมว่าภาค อัลเดอร์กาวสีสดกว่าคับ ภาคcarbonสีออกแนวเย็นตาหน่อยว่ามั้ยคับแต่เป็นดีวีดีภาคcarbonเลยมีลายละเอียดของภาพดีกว่าสมจิงกว่าโดยเฉพาะหน้าคนอะไรแบบนี้ เพื่อนๆมีความคิดเห็นไงกันบ้างคับ ส่วนตัวชอบเล่น อันเดอร์กาวภาพสีสดใสดี แต่ลูกเล่นสู้ carbon ไม่ได้ การ์ดจอผม ก็รุ่นนี้คับ asus ex 1600 pro/512/128bit คับก็ปรับสุดทุกอย่างใน อัลเดอร์กาวลื่นดีคับภาพสวยมากแต่ใน carbon กระตุกบ้างคับ แต่ก็ได้ปรับให้ลื่นๆได้แล้วคับ เพื่อนๆคิดเห็นอย่างไรบ้างคับเกี่ยวกับ2ภาคนี้

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

ผมว่า Corbon ความสวยงามของภาพสู้ Most wamted ไมได้เรย

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

ภาพสวยกับภาพสมจริงมันคนละเรื่องกันครับ
    สมจริงมากอาจจะไม่สวยในสายตาหลายๆคน
    เพราะคนเราจะมองแต่สิ่งที่อยากเห็น

vango
    Guest

กะลังจะหัดเล่นไม่เคยเล่นเกมตระกูลนี้เลย
    แต่เคยเห็นคนเล่นภาค อันเดอกราว เทียบกันผมว่าcarbonดีกว่านิดหน่อย แต่โดยรวมผมว่าภาพดูจะอ่อนแอไป ถ้าเทียบกับเกมสมัยนี้
    สรุปคะแนนunderGroundผมให้ C /Carbonผมให้ C+พอ

OverclockZone Member Ghostor's Avatar

มันไม่ได้เกี่ยวกับว่าเป็น DVD แล้วภาพจะชัดขึ้น เหมือนกับแผ่น DVD ภาพยนต์นะครับ

DVD เป็นแค่สื่อบันทึกข้อมูล เหมือนกับ CD แหละครับเพียงแค่ความจุเยอะกว่า

เรื่องที่ความละเอียดมากกว่า ทำให้ภาพดูสมจริงมากขึ้น ก็ทำให้ขนาดของเกมส์ใหญ่กว่า เลยต้องเอาไปยัดใส่ DVD เหมือนกับแผ่น DVD ภาพยนต์นั่นแหละครับ (รายละเอียดมากกว่า ภาพคมชัดกว่า เสียงชัดเจนกว่า ขนาดของก็ไฟล์ใหญ่กว่า)

OverclockZone Member ziotics's Avatar

Carbon ไม่ค่อยมีเหลี่ยมครับ

OverclockZone Member colors's Avatar

แตกต่างมากเลยคับเรื่องความละเอียดของภาพ carbon จะละเอียดมากกว่าเยอะ

OverclockZone Member issasanook's Avatar
    คนดี ไม่มีที่อยู่

ที่ MW มันภาพสวยกว่า ผมว่า เพราะมันตอนเช้า นั่นละ

แสงมันสะอาดลูกตาดี

CARBON มันไม่สวยก็เพราะ มันมืดนั่นละ มันก็เลยดู ทมึน ๆ

ตอนมืดแสงสี สันเยอะจัด มันเลยดู อ่อนๆ ไปนะดิ มันคงไม่ดึงดูดเท่าแสง สีบ้านเราหรอกนะ

แต่ถ้าให้เล่นก็เลือก CARBON เพราะมันมีดิฟ
    Last edited by issasanook; 30 Nov 2006 at 08:55:25.

OverclockZone Xtreme News _d's Avatar

เรื่องภาพอยู่ที่เทคนิคการปรับ รายละเอียดการแสดงผลในเกมครับ คาร์บอนถ้าอยากให้สีสดก็ปิด วิชวลทรีสเมนต์ แล้วสีจะสดขึ้น กลับกันกับโมสวอนต์ครับ โมสต์วอนต์ถ้าปิดวิชวลทรีสเมนต์ สีจะซีด ส่วนที่ผมคิดว่าคาร์บอน ด้อยกว่า โมสต์วอนต์ คือ โมชั่นเบลอครับ ของโมสต์วอนต์เบลอแล้วกลมกลืนกว่า ส่วนของคาร์บอนเบลอแล้วรถจะหลุดๆออกมาจากฉากไม่กลมกลืน ส่วนข้อเด่นนั้นมีต่างๆกันไป อย่างความสนุกในเนื้อเรื่องนั้น โมสต์วอนต์ ดูเป็นเรื่องเป็นราวกว่า บทตัวละครน่าสนใจกว่า ส่วนของคาร์บอนมีข้อดีในเรื่องความหลากหลายในการปรับแต่งรถให้สวยงามได้มากกว่า และที่เพิ่มเข้ามาแบบเต็มๆคือการแข่งบนภูเขาครับ โดยเฉพาะซาด์แบบหวิวๆ ตอนตกหน้าผาเนี่ยเจ๋งดีครับ แล้วก็เรื่องดริฟต์ ที่ไม่มีในโมสต์วอนต์ด้วย แต่สิ่งที่ด้อยไปแบบน่าเบื่อคือรถตำรวจครับ ซึ่งก็อย่างว่าครับเพราะมันเป็นคอนเซ็ปหลักของโมสต์วอนต์ โมสต์วอนต์ย่อมเจ๋งกว่าในส่วนนั้น ..อ้อ คาร์บอนใส่รายละเอียดรถชาวบ้านเข้ามาอีกด้วยครับ ดูสมจริงกว่า

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ต่างกันตรงที่ระบบกราฟฟิคเอนจิ้นครับ (ตรงคำถามมั้ย อิๆ)

OverclockZone Member spiderman3's Avatar

ใช่ ถูกต้องเลย

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

NFSU 2 เป็นต้นแบบการขับรถแบบอิสระที่จะไปไหนก็ได้ ขับเล่นได้ทั่วเมือง ครับ
    แต่ในสมัยนั้น ตอนที่ NFSU2 มาใหม่ๆ ก็มีคนบ่นอยู่นะครับว่า

NFSU2 เมื่อเทียบกับ NFSU แล้ว NFSU2 ถนนแคบเกินไปซิ่งไม่มันเลย

แต่การที่รถวิ่งอิสระได้ทั่วเมืองโดยที่ไม่ต้องแข่ง ก็ถือว่าเป็นการเล่นแบบใหม่ที่ไม่เลว เลยทีเดียว (เข้าใจคิดนะ)

ต่อมาก็เป็น NFS MW เขาก็เอารูปแบบการขับอิสระแบบใน NFSU 2 มาใช้อยู่ แต่ปรับกราฟฟิคใหม่หมดเลยครับ จากภาพที่ดูออกเป็นการ์ตูนๆ นิดๆ ก็แก้ให้ดูเสมือนสภาวะแวดล้อมจริง ที่มีอยู่ในโลกแห่งความเป็นจริง และตัวรถก็ดูสวยเป็นธรรมชาติมากขึ้น โดย EA กลับใจให้แข่งในเวลากลางวัน และยังได้มีการนำตำรวจเข้ามาทำงานด้วย ทำให้โหมดขับรถอิสระต้องระวังนิดนึง

NFS MW ผมขอถือว่าเป็นเกมส์ขับรถที่มีความสมจริงที่สุดเกมส์หนึ่งเลยก็ว่าได้ แต่เสียอยู่อย่างเดียว เนื้อเรื่องมันผีบ้าไปนิด ต้องเพิ่มค่าหัวโดยการไปหาเรื่อง ลองดี กับ ตำรวจ มันรนหาที่จริงๆ ครับ

และล่าสุดก็คือ NFS Carbon

เป็นการเอารูปแบบการเล่นใน NFSU2 มาผสมกับกราฟฟิคที่สวยงามแบบ NFS MW โดยมีตำรวจไล่เราอยู่ด้วย

OK เข้าใจนะครับ

สรุปวิวัฒนาการ NFS

NFSU >>> มีรถญี่ปุ่นเข้ามาเป็นภาคแรก แต่งเครื่องแต่งรถได้ และ effect Motion Blur

NFSU2 >>> NFSU ที่มีโหมดขับแบบอิสระ

NFS MW >>> NFSU2 เปลี่ยนมาขับเป็นเวลากลางวัน โดยมีตำรวจเข้ามาเอี่ยว

NFS Carbon >>> NFS MW ขับกลางคือ แต่เพิ่ม effect ลู่ลม เข้าไปอีก (เพี้ยนใหญ่ละ รถจริงๆ จะเห็นอากาศเลยเหรอ)

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

ความเห็นผมนะครับ
    ความแตกต่างของ NFS:U2 กับ NFS:C[ขอเรียกย่อๆแล้วกัน]คงจะอยู่ที่ คุณภาพของกราฟิกที่ดีขึ้น Effect ที่มากขึ้นและก็ลูกเล่นในการปรับแต่งรถที่มากขึ้นกว่าเดิม และก็เพิ่มการขับหนีการไล่ล่าของตำรวจซึ่งคงจะเคยได้เล่นแล้วใน MW มานะครับ
    ส่วนตัวแล้วผมชอบ NFS:MW มากกว่า NFS:C เพราะ
    -Engine ของ MW กินทรัพยากรระบบน้อยกว่า Carbon ขนาด GeForce2 ยังเล่นได้ ของผม Radeon X1600 Pro เล่น MW ได้ลื่นไหลโดยที่ยังเปิด AA ได้อยู่แต่พอมาเล่น C แล้วต้องปิดเลยครับ ถึงจะไม่กระตุก
    -ชอบเพลงประกอบใน MW มากกว่าครับ
    -ระบบ Drift อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่เพื่อนผมที่เคยเล่นบอกว่า Carbon มันมีระบบ Auto Drift ด้วยคือเวลา drift อยู่ หากจะให้รถกลับมาอยุ่ที่ตำแหน่งเดิม มันจะทำการหักพวงมาลัยคืนให้ ไม่ต้องบังคับเอง ซึ่งเพื่อนผมบอกว่ามันไม่สนุกเท่าไรเพราะไม่ได้ใช้ฝีมือ[อันนี้ใครก็ได้ช่วยยืนยันหน่อย] ส่วนผมชอบการ drift ของ Underground2 มากกว่าครับ
    -ผมว่า Effect กระแสลมเวลารถวิ่งเร็วๆ นี่ผมว่าเว่อร์ไปนะครับ ถ้าภาพเบลอยังพอว่า
    ส่วนตัวแล้วผมชอบ MW มากที่สุด รองลงมาก็ U2 และท้ายสุดก็ Carbon ครับ

OverclockZone Member panda_exterme's Avatar

Carbon ภาพมีรายละเอียดมากขึ้น (Spec ต้องถึงด้วยนะ)

OverclockZone Member

Default About Motion Blur

สายตามนุษย์ครับ มองได้ทีละจุด รอบ ๆ ข้างจะมองไม่ชัด ชัดเฉพาะจุดที่เรามอง NFSMW เลยทำให้เบลอนิดนึงซึ่งทำให้ดูว่าเร็วแล้ว แต่ NFSC ทำให้เบลอเยอะกว่าจะได้เหมือนรถวิ่งเร็วขึ้นมากกว่า NFSMW
    แต่ mile เท่าเดิม เซ็ง

OverclockZone Member Sg.Winters's Avatar

ชอบเพลงMWมากกว่าอะ มันกว่าCเยอะ

Bookmarks

Bookmarks