Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดเพลงเสียงดังมากๆ แต่เป็นตอนกลางวัน ผิดกฎหมายมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดเพลงเสียงดังมากๆ แต่เป็นตอนกลางวัน ผิดกฎหมายมั้ยครับ

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า ผมเนี่ยชอบเล่นเกม/ดูหนัง/ฟังเพลง

แล้วก็เปิดเสียงดังนิสนึง - -* ไม่รู้สิครับพอมีเครื่องเสียงดีๆ

เปิดเบาๆแล้วมันไม่มันส์อะ ผมชอบเวลาเบสมันกระแทกอะ - -*

ไม่รู้มีใครชอบแบบผมมั้ย แต่ผมก็รู้เวลานะครับ ผมเล่นดังเฉพาะกลางวัน

่กลางคืนผมไม่เคยเล่นดังเลยนะครับ ทุ่มนึงผมก็เบาแล้ว

มีครั้งนึงตอนนั้นพอดีผมลืมดูนาฬิกา เลยเล่นเลยไปถึง 3ทุ่มกว่า

ก็โดนเตือนบ้าง ผมก็เบา ก็เออรู้ว่าดึกแล้ว พอดีวันนั้น

ได้ลำโพงใหม่มาเลยเห่อไปหน่อย จากวันนั้น

ผมก็ยังเล่นของผมปกติ จนมาวันนี้แหละครับ ผมก็เล่นของผมอยู่ดีๆ

ประมาณบ่าย2 ก็มีประธานหมู่บ้านมาเรียกหน้าบ้าน

บอกว่าให้เปิดเบาหน่อย ข้างบ้านเค้าอยู่ไม่ได้ ซึ่งบ้านที่ไปโวย เค้าพึ่งย้ายมา

ผมเล่นมาไม่เคยมีปัญหา ก็พึ่งมามีไอ้ตอนบ้านเนี่ยย้ายมา

รู้สึกจะเป็นคนแกอายุ่ราวๆ 70 ได้มั้ง เค้าบอกว่าจะ "แจ้งตำรวจจับผม"

ผมก็ถามไปว่าข้อหาอะไร เค้าบอกว่า ส่งเสียงดังรบกวน ผมก็เออออไป

ไม่อยากมีปัญหา ก็เลยจะเข้ามาถามเนี่ยครับ เท่าที่รู้มานะ

มันมีกฎหมายที่จับได้ด้วยหรอ ไอ้เปิดเพลงดังตอนกลางวันเนี่ย.....- -'

แล้วเพื่อนๆพี่ๆ ที่มีเครื่องเสียงดีๆ ชอบเปิดดังกันรึป่าวครับ

ผมว่ามันไม่ผิดนะ เปิดกลางวันอะ -*-

ปล. มีใครเคยเจอแบบผมมั้ยครับ หาแนวร่วมหน่อย หุหุ

ปล.2 บ้านผมเป็นทาว์เฮ้าส์นะครับ

ปล.3 ผมก็ไม่ได้รู้จักกับคนในหมู่บ้านสักเท่าไรหรอก
    ิ ข้างบ้านผมยังไม่รู้จักเลย

ปล.4 ผมตั้งกระทู้ถูกห้องป่าวเนี่ย ก็มันเกี่ยวกับเครื่องเสียงด้วยอะนะ - -

ปล.5 ผมว่าปล.มันเยอะไปป่าวครับ - -*
    Last edited by auu1212; 7 Mar 2008, 15:36:56.

อันนี้ขอแสดงความเห็นขัดแย้งนิดนึงนะครับ
    คือไม่ว่าจะกี่โมงก็ตาม ถ้าคุณจะเล่นเกมดังก็ควรให้เสียงดังในระดับไม่รบกวนคนอื่น เพราะผมก็เจอ บางวันทำงานดึกๆ กลับมากะนอนกลางวันให้เต็มที่ เจอวัดข้างบ้านเปิดเพลงออกลำโพงเสียงดังลั่น อย่างรำคาญ
    ประเด็นคือคนเราเวลาพักผ่อนไม่ตรงกัน สิทธิของคุณมีเต็มที่ตราบที่ไม่ก้าวก่ายผู้อื่นครับ
    ไม่เกี่ยวว่าก่อนหน้านี้คุณจะเคยทำได้หรือไม่ได้ แต่เมื่อมีคนร้องเรียนคุณก็ต้องพิจารณาครับ
    คำแนะนำ
    1. ซื้อหูฟังหรูๆ ใส่เล่นให้หูแตกสะใจเลยครับ
    2. ทำห้องเล่นเกม บุผนังกันเสียงแบบห้องซ้อมดนตรี

Comment

โดยปกติถ้าเป็นโครงการ หมู่บ้าน มักจะร้องเรียนกับประธานให้ตักเตือนพูดคุย ไกล่เกลี่ย กันก่อน
      ถ้าไม่ได้ผลก็แจ้งความหรือฟ้องร้องได้น่ะครับ เพราะ การส่งเสียงดังถือเป็นความผิดตามกฏหมาย
      ฐานสร้างความเดือดร้อนรำคาญต่อผู้อื่น
      ผมว่าถ้าความมันส์ส่วนตัวมันไปสร้างความรำคาญให้คนอื่นผมว่าเบาๆ ลงหน่อยก็ดีนะครับ
      นึกไว้ 2 อัน "เอาใจเขามาใส่ใจเรา" "ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี"

Comment

อ่อครับ คือมันไม่ได้ดังขนาดนั้นอะครับ ผมก็บอกไม่ถูกว่ามันดังประมาณไหน

แต่ไม่ได้ดังขนาดลำโพงวัดแน่นอนครับ - -

ดังในที่นี้ ก็เหมือนๆ ที่ตามร้านเครื่องเสียงเปิดโชว์มั้งครับ

เอ้อ อีกอย่างผมไม่ได้เล่นดังทุกวันครับ แล้วก็ไม่ได้ดังตลอดเวลาด้วย

ผมก็เล่นผ่อนคลายของผมไป

แล้วก็ดูๆข้างบ้านเค้าจะเป็นคนจู้จี้ขี้บ่น ประมาณเนี่ยอะครับ เห็นมีคนบอกมา

อีกอย่าง บ้านประธานเค้าก็อยู่ตรงข้ามบ้านผมพอดี

เค้าไม่เห็นเคยมาว่าอะไรเลยครับ

เพราะผมก็ว่ามันก็ไม่ได้สร้างความเดือดร้อนอะไร ขนาดนั้นอะครับ จริงๆนะ

ปล.อย่าลืมนะครับ ผมเล่นกลางวัน แดดส่องกบาลเลย ก่อนเที่ยงไม่เคยเลยครับ
        Last edited by auu1212; 7 Mar 2008, 16:19:59.

Comment

เจอประจำครับ ปัญหาโลกแตกของเด็กมหาลัยครับ มีเด็กชอบโทรมาบอก
          "พี่ค่ะเบาเสียงให้ทีค่ะ"<เมียรับสาย>
          "ไม่ไปอยู่วัดสะเลยหละ"<เมียตอบไปแบบนั้น>
          "ขอบคุณค่ะ"<เด็กฟังแล้วตอบมาแบบนี่>

ผมว่าลองคุยกันดีๆ อีกทีกับประธานหมู่บ้าน "ว่ามันตอนกลางวันนะครับผมเปิดดังไป ก็ขอโทษแล้วกัน จะเบาให้นะครับพี่"
          ทั่วไปมันมี3แบบ
          1.เปิดดังต่อไปรอตำรวจมา

2.ขอโทษครับหรี่เสียงลงหาวิธีให้ห้องมันเงียบไม่ดังไปหาชาวบ้าน
          3.ขอโทษครับหรี่เสียงลงพรุ่งนี่ค่อยเปิดดังแบบเดิม
          เลือกเอาครับยังไงเราก็เลือกที่จะทำได้อยู่แล้ว สุดท้ายแล้วถ้าพรุ่งนี่เราต้องตายจะได้ไม่เสียดายที่ได้เลือกในแบบของเราครับ ฮะฮาาา..
          Last edited by akirosspop; 7 Mar 2008, 16:24:48.

Comment

ไม่เคยเจอ เพราะอยู่ป่า

Comment

ทางที่ดีใส่หูฟังครับ ราคาไม่แพง อยากเปิดดังๆ อย่างเทศกาล ปีใหม่ หรือ สงกรานต์ อันนี้พออนุโลมกันครับ ละอยู่ในหมู่บ้านนี่ ต้องระวังนิดนึงเรื่องเสียง เพราะถ้าเราเสียงแล้ววันนึงเค้าเสียงดัง เราจะว่าเค้าไม่ได้น่ะครับ เพราะอาจจะโดนถามกลับมา "แล้วตอนคุณเสียงดัง เรายังไม่ว่า ตอนนี้เราเสียงดังทำไมคุณมาว่า.." ต้องรักษาน้ำใจเพื่้อนบ้านด้วยนะครับ เอ้อ เสียงดังตอนกลางวันถ้าดังเกินไป เค้ามีสิทธิแจ้งได้นะครับ ละอาจจะทำให้คุณหงุดหงิดเวลาเจอตำรวจ

Comment

เคยโดนแต่ตอนเล่น crysis ลืมปิดประตู
                แต่ที่คอนโดชั้นผมมันก้อเสียงดังกันน่ะ แต่มันไม่ได้เล่นเกมดัง มันเปิดเพลงเปิดหนังดัง แต่พอดันได้ยินเสียงเกมผมเท่านั้นแหละ แมร่ง ฟ้องยามซะงั้น แต่ยอมเขาก็ไม่ได้ว่าอ่ะไร แค่บอก "พี่ลดเสียงลงหน่อยครับ" (เท่านี้ก้อเป็นการทำไห้เราอารมเสียได้ เพราะมันเป็นการขัดขวางความสุข) มันดังกันทุกวันเราไม่เคยว่าดึกๆดื่นๆ มันก้อ ตึ๊บๆ ของมันอยู่นั่นแหละ เข้าข่าย "ที***กูไม่ว่า ทีข้าเอ็งเสือกโวย" กะลังรอโฮมอยู่เลยตอนนี้ใครเปิดเบสไห้ได้ยิน จะอัดมันคืนซะ
                ปล. ขอระบายด้วยคน อารมเสีย

Comment

ข้อหาก่อความรำคาญครับ ผู้ที่ได้รับความรำคาญ ไม่ว่ากลางวันหรือกลางคืน (ขนาดใช้เครื่องขยายเสียงในที่สาธารณะก็ต้องขออนุญาตจากทางเขตก่อนนะครับ) สามารถแจ้งเหตุกับตำรวจเพื่อให้ตำรวจระงับเหตุได้ครับ ที่เหลือก็ ... ถ้าตกลงกันไม่ได้ก็ คดีแพ่งครับ

Comment

http://www.manager.co.th/Local/ViewN...=9510000025678

อันนี้แถวบ้านผมครับ

Comment

ที่หอพักผมเค้าไล่ออกจากหอไปหลายคนแล้วกะเรื่องเปิดเสียงดังนี้อะ

ลองไปโรงพยาบาลดูดขี้หูออกดูนะบ้างทีอาจจะได้ยินชัดขึ้นทำให้เปิดเสียงเบาลงไม่รบกวนคนอื่น
                      ----------------------------------------------------
                      ส่วนเปิดกลางวันหรือกลางคืนก็ผิดทั้งนั้นถ้าไม่มีใบอนุญาติจากเจ้าหน้าส่วนพื้นที่นั้นๆ

ในกรณีมีใบอนุญาติเจ้าหน้าที่เค้าจะกำหนดเวลามาให้ว่าเปิดได้เวลาเท่าไหร่(โดยปกติจะให้เฉพาะช่วงกลางวัน)
                      ----------------------------------------------------
                      พระราชบัญญัติการสาธารณสุข

หมวด 5
                      เหตุรำคาญ

มาตรา 25 ในกรณีที่มีเหตุอันอาจก่อให้เกิดความเดือดร้อนแก่ผู้อยู่อาศัยในบริเวณใกล้เคียงหรือผู้ที่ต้องประสบกับเหตุนั้นดังต่อไปนี้ ให้ถือว่าเป็นเหตุรำคาญ

(1) แหล่งน้ำ ทางระบายน้ำ ที่อาบน้ำ ส้วม หรือที่ใส่มูลหรือเถ้า หรือสถานที่อื่นใดซึ่งอยู่ในทำเลไม่เหมาะสม สกปรก มีการสะสมหรือหมักหมมสิ่งของ มีการเททิ้งสิ่งใดเป็นเหตุให้มีกลิ่นเหม็นหรือละอองสารเป็นพิษ หรือเป็นหรือน่าจะเป็นที่เพาะพันธุ์พาหะนำโรค หรือก่อให้เกิดความเสื่อมหรืออาจเป็นอันตรายต่อสุขภาพ
                      (2) การเลี้ยงสัตว์ในที่หรือโดยวิธีใด หรือมีจำนวนเกินสมควรจนเป็นเหตุให้เสื่อมหรืออาจเป็นอันตรายต่อสุขภาพ
                      (3) อาคารอันเป็นที่อยู่ของคนหรือสัตว์ โรงงานหรือสถานที่ประกอบการใดไม่มีการระบายอากาศ การระบายน้ำ การกำจัดสิ่งปฏิกูล หรือการควบคุมสารเป็นพิษหรือมีแต่ไม่มีการควบคุมให้ปราศจากกลิ่นเหม็นหรือละอองสารเป็นพิษอย่างพอเพียงจนเป็นเหตุให้เสื่อมหรืออาจเป็นอันตรายต่อสุขภาพ
                      (4) การกระทำใด ๆ อันเป็นเหตุให้เกิดกลิ่น แสง รังสี เสียง ความร้อน สิ่งมีพิษ ความสั่นสะเทือน ฝุ่น ละออง เขม่า เถ้า หรือกรณีอื่นใด จนเป็นเหตุให้เสื่อมหรืออาจเป็นอันตรายต่อสุขภาพ
                      (5) เหตุอื่นใดที่รัฐมนตรีกำหนดโดยประกาศในราชกิจจานุเบกษา

มาตรา 26 ให้เจ้าพนักงานท้องถิ่นมีอำนาจห้ามผู้หนึ่งผู้ใดมิให้ก่อเหตุรำคาญในที่หรือทางสาธารณะหรือสถานที่เอกชนรวมทั้งการระงับเหตุรำคาญด้วย ตลอดทั้งการดูแล ปรับปรุง บำรุงรักษา บรรดาถนน ทางบก ทางน้ำ รางระบายน้ำ คู คลอง และสถานที่ต่าง ๆ ในเขตของตนให้ปราศจากเหตุรำคาญ ในการนี้ให้เจ้าพนักงานท้องถิ่นมีอำนาจออกคำสั่งเป็นหนังสือเพื่อระงับ กำจัดและควบคุมเหตุรำคาญต่าง ๆ ได้

มาตรา 27 ในกรณีที่มีเหตุรำคาญเกิดขึ้นหรืออาจเกิดขึ้นในที่หรือทางสาธารณะให้เจ้าพนักงานท้องถิ่นมีอำนาจออกคำสั่งเป็นหนังสือให้บุคคลซึ่งเป็นต้นเหตุหรือเกี่ยวข้องกับการก่อหรืออาจก่อให้เกิดเหตุรำคาญนั้น ระงับหรือป้องกันเหตุรำคาญภายในเวลาอันสมควรตามที่ระบุไว้ในคำสั่ง และถ้าเห็นสมควรจะให้กระทำโดยวิธีใดเพื่อระงับหรือป้องกันเหตุรำคาญนั้น หรือสมควรกำหนดวิธีการเพื่อป้องกันมิให้มีเหตุรำคาญเกิดขึ้นอีกในอนาคต ให้ระบุไว้ในคำสั่งได้

ในกรณีที่ปรากฏแก่เจ้าพนักงานท้องถิ่นว่าไม่มีการปฏิบัติตามคำสั่งของเจ้าพนักงานท้องถิ่นตามวรรคหนึ่ง และเหตุรำคาญที่เกิดขึ้นอาจเกิดอันตรายอย่างร้ายแรงต่อสุขภาพ ให้เจ้าพนักงานท้องถิ่นระงับเหตุรำคาญนั้น และอาจจัดการตามความจำเป็นเพื่อป้องกันมิให้เกิดเหตุรำคาญนั้นขึ้นอีกโดยบุคคลซึ่งเป็นต้นเหตุหรือเกี่ยวข้องกับการก่อหรืออาจก่อให้เกิดเหตุรำคาญต้องเป็นผู้เสียค่าใช้จ่ายสำหรับการจัดการนั้น

มาตรา 28 ในกรณีที่มีเหตุรำคาญเกิดขึ้นในสถานที่เอกชน ให้เจ้าพนักงานท้องถิ่นมีอำนาจออกคำสั่งเป็นหนังสือให้เจ้าของหรือผู้ครอบครองสถานที่นั้นระงับเหตุรำคาญภายในเวลาอันสมควรตามที่ระบุไว้ในคำสั่ง และถ้าเห็นว่าสมควรจะให้กระทำโดยวิธีใดเพื่อระงับเหตุรำคาญนั้น หรือสมควรกำหนดวิธีการเพื่อป้องกันมิให้มีเหตุรำคาญเกิดขึ้นในอนาคตให้ระบุไว้ในคำสั่งได้

ในกรณีที่ไม่มีการปฏิบัติตามคำสั่งของเจ้าพนักงานท้องถิ่นตามวรรคหนึ่งให้เจ้าพนักงานท้องถิ่นมีอำนาจระงับเหตุรำคาญนั้นและอาจจัดการตามความจำเป็นเพื่อป้องกันมิให้มีเหตุรำคาญเกิดขึ้นอีก และถ้าเหตุรำคาญเกิดขึ้นจากการกระทำ การละเลย หรือการยินยอมของเจ้าของหรือผู้ครอบครองสถานที่นั้น เจ้าของหรือผู้ครอบครองสถานที่ดังกล่าวต้องเป็นผู้เสียค่าใช้จ่ายสำหรับการนั้นในกรณีที่ปรากฏแก่เจ้าพนักงานท้องถิ่นว่าเหตุรำคาญที่เกิดขึ้นในสถานที่เอกชนอาจเกิดอันตรายอย่างร้ายแรงต่อสุขภาพ หรือมีผลกระทบต่อสภาวะความเป็นอยู่ที่เหมาะสมกับการดำรงชีพของประชาชน เจ้าพนักงานท้องถิ่นจะออกคำสั่งเป็นหนังสือห้ามมิให้เจ้าของหรือผู้ครอบครองใช้หรือยินยอมให้บุคคลใดใช้สถานที่นั้นทั้งหมดหรือบางส่วน จนกว่าจะเป็นที่พอใจแก่เจ้าพนักงานท้องถิ่นว่าได้มีการระงับเหตุรำคาญนั้นแล้วก็ได้

Comment

หูฟังดีๆซักอันช่วยท่านได้

รึไม่ก็ลองไปหาหมอ พวก หู คอ จมูก บอกเค้าว่า มาดูดขี้หู แล้วเดี๋ยวเค้าจะมีเครื่องมีของเค้าดูดให้ ช่วยได้เยอะครับ

เอาใจเขามาใส่ใจเราบ้างดีกว่าครับ ถ้าเขาเปิดดังตอนคุณต้องการใช้ความสงบคุณจะรู้สึกยังไง มีความสุขบนความทุกข์ของคนอื่นไปก็ไม่ดีครับ ยอมได้ก็ยอมครับดีกว่ามานั่งทะเลาะกันครับ

Comment

บ้านทาวน์เฮ้าส์หรือเปล่า

ถ้าเปิดเบสหนักๆ ก็เหมือนกับเอาอะไรไปทุบข้างบ้านนะ มันสะเทือน

คนสูงอายุมักจะไม่ชอบเสียงดังอยู่แล้ว และอาจเป็นอันตรายกับเขาได้หากเขากับลัง

หลับพักผ่อนอยู่แล้วมีเสียงดังให้ตกใจ

ลองคุยกับข้างบ้านดีๆก่อน ถ้าอยากเปิดดังๆจริง ก็ลองถามทดสอบดู

เปิดแล้วเดินไปถามแกว่าประมาณไหน จะได้ไม่รบกวนกัน ลองปรับให้อยู่ในระดับที่อยู่ร่วมกันได้

เค้าพึ่งแซวกันเรื่องคนเปิดเพลงดังรบกวนข้างบ้านแล้วถูกยิงตายยกบ้านอย่างที่เป็นข่าวอยู่

เวลาไม่สำคัญหรอก รบกวนก็คือรบกวน

Comment

ไม่ควรเปิดดังคับ

Comment

Originally posted by p_chan View Post
                              บ้านทาวน์เฮ้าส์หรือเปล่า

ถ้าเปิดเบสหนักๆ ก็เหมือนกับเอาอะไรไปทุบข้างบ้านนะ มันสะเทือน
                              กรณีของข้างห้องผมก็เป็นอย่างนี้แหละครับ สิ่งที่รบกวนผมจริงๆ มันไม่ใช่เสียง
                              แต่เป็นแรงสะเทือนนี่แหละ แบบว่าสะเทือนตุ๊บๆ ถ้าวางแก้วน้ำไว้ใกล้กำแพง
                              น้ำในแก้วยังสั่นเลย เคยไปคุยกับเค้าสรุปว่าเค้าเปิดเพลงไม่ดังเท่าไหร่
                              แต่เปิดเบสหนักมาก (เค้าเป็นผู้หญิงเลยปรับไม่ค่อยเป็นอ่ะครับ)
                              แถมซับดันหันเข้ากำแพงห้องผมอีก เลยปรับเบสลงนิดนึง สรุปพอใจทั้ง 2 ฝ่าย

Comment

Working...
                              X