overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ทำไมผมลงวินโดร์บนเครือง HP ไม่ได้ครับ

OverclockZone Member
    เมืองพล ขอนแก่น

Default ทำไมผมลงวินโดร์บนเครือง HP ไม่ได้ครับ

ฟอแมตได้แต่ไม่ยอมให้ลงวินโดร์ ต้องรีโคเวอรี่เอาอย่างเดียวเลยอ่ะ อยากได้วินโดร์ตัวไหม่ ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไหมครับหรือว่าต้อทำไงอ่ะ

หรือว่ามันมีการ์ดห้ามเขียนหว่า ... คนรุ้ช่วยทีครับ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

มันฟ้องว่าอะไรเหรอครับ ที่ว่าลงไม่ได้ แล้ว ก่อนหน้านี้ใช้วินโดวส์อะไรครับ

สงสัยเป็นเพราะเอาลงกับ ฮาดดิส SATA ถ้าเป้นแผ่นวินโด้ XP ของแท้หรือ เพียว ลงไมได้อ่าครับ

ต้องมี drive A ที่เป็น USB ถึงจะลงได้ครับ

แต่ถ้าจะลงแบบที่เป็นพวก ที่มีการดัดแปลงวินโด้แล้ว บางแผ่นสามารถลงได้เลยครับ

เพราะ XP ตอนผลิตผลิตมาตอน ฮาดดิส เป็น IDE อ่าครับ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

ตามท่านข้างบนนะครับ แต่ถ้าีอีกกรณีนึงคือ ท่านลง Vista แล้วไปแฟล๊ช bios มัน จะไม่สามารถลง XP ได้ครับ จนกว่าท่านจะ แฟล็ชกลับมาเป็นรุ่นที่สามารถใช้กับ XP ได้ครับ

OverclockZone Member Takumigrit's Avatar

Quote Originally Posted by ปฐมวงศ์ View Post
    ตามท่านข้างบนนะครับ แต่ถ้าีอีกกรณีนึงคือ ท่านลง Vista แล้วไปแฟล๊ช bios มัน จะไม่สามารถลง XP ได้ครับ จนกว่าท่านจะ แฟล็ชกลับมาเป็นรุ่นที่สามารถใช้กับ XP ได้ครับ
    จริงดิท่าน

Quote Originally Posted by Takumigrit View Post
    จริงดิท่าน
    ยืนยันอีกทีครับว่าจริง เพราะผมเจอมากับตัวเลยนะครับ

คือทำไงก็ลง XP ไม่ได้ มันฟ้องว่า ไบออสไม่ซัพพอร์ตวินโดวส์เวอร์ชั่นนี้น่ะครับ พอดีมีเพื่อนๆเรานี่แหล่ะครับ บอกให้แฟล็ชไบออสกลับไปเป็นเวอร์ชั่น เก่าที่มากับเครื่องนะครับ(ก่อนก็ลง XP ได้อยู่ แต่แ้ล้วแฟล็ชมันเพื่อจะใช้กับ Vistaครับ) ตอนนี้ใช้ได้ปกติ

มีอีกวิธีครับพึ่งอ่านเจอ ลงแบบไม่ต้องใช้ไดร์ A คือ เข้า Bios ตอนเปิดเครื่องครับแล้วไปที่หน้า MAIN แล้วมันจะมีช่องนึงเขียนไว้ว่า SATA ให้เราลงไปปรับช่องนี้ให้เป็น IDE ตอนแรกที่ลงไม่ได้มันจะเป็น ACTH มั้งจำไมได้เหมือนกันครับลืมไปแล้ว พอเราปรับเป็น IDE เสร็จ ก็ออก เอาแผ่น XP ใส่เข้าไปคราวนี้มันลันผ่านครับ ลงได้ แต่ผมไม่ได้ลง

เพราะ
    1 ผมใช้สองวินโด้ ถ้าปรับเป็น ide แล้วลงแล้งกลัวจะใช้ Vista ไม่ได้ครับ
    2 เวลาปรับไปแล้ว เปิดเข้า XP เหมือนเดิมก่อนที่ลงไปแล้วนั้นจะเข้าไมได้ ขึ้นจอฟ้าตั้งแต่รัน XP เลยครับ
    (Vistaยังไม่ได้ลองเข้า)

จริงอะ เครื่องผมไบออส f25 ยังลง xp ได้เลยอะ เป็นกะรุ่นเปล่าหงะ

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

อืม... ไม่เคยลองลง xp กับ HP เหมือนกัน... เพราะปกติก็ยังใช้ vista ที่มันแถมมาให้ยังไม่พบปัญหาใดๆ

ปล. รอผู้รู้เข้ามาแถลงไขอีกที

OverclockZone Member -=NaT=-'s Avatar

เคยลงมาแล้วครับ ปัญหาก็คือ ไดร์เวอร์Harddisk ครับ เอาแผ่นวินโดน์เวอร์ชั่นล่าสุดครับ

OverclockZone Member thefaith's Avatar
    Somewhere I Belong ....

First
    Go to Bios Check For SATA Mode Change from AHCI to Compatibilty Mode
    Try to install again
    If it doesn't work u can install windows from Windows 2007 or any version that have integrated drivers.

But XP in some model don't have xp driver.

Bookmarks

Bookmarks