overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ซาวการ์ดของโน้ตบุ้ก กับ ซาวการ์ดusb

OverclockZone Member romeoh's Avatar

Default ซาวการ์ดของโน้ตบุ้ก กับ ซาวการ์ดusb

คือตอนนี้กำลังหา sound card usb เพราะตัวซาวการ์ดของโน้ตบุ้กมันเจ๊ง หมดประกันแล้วไม่รู้ว่าถ้าซ่อมซาวการ์ดของโน้ตบุ้ก(acer) กับซื้อ sound card usb แบบไหนจะประหยัดกว่าครับ

sound card usb ไม่ต้องเน้นเรื่องเสียงเท่าไหร่เอาแค่ใช้ได้ก็พอราคาจะอยู่ที่เท่าไหร่ รุ่นไหน หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member romeoh's Avatar

Creative SB Live 24bit USB

รุ่นนี้เป็นไงบ้างครับ เห็นมีคนบอกราคาประมาณพันกว่าๆ

รึว่ามีถูกกว่านี้อีก

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ถ้าจะซ่อม ก็ต้องระวังครับ Acer ชอบสับหัวลูกค้าซะด้วย ผมเคยพา โน๊ตบุ๊คผมไปซ่อม เค้าบอกว่าต้องส่งกลับโรงงานที่จีน แล้วเอาบอร์ดคนอื่นเคลมมาเปลี่ยนให้ 6 พันกว่าบาท ประกัน 3 เดือน .... ที่สำคัญ เครื่องผมหมดประกันไป 3 เดือนก็ออกอาการเลย

ผมว่า Disable ของเก่าแล้วหา USB หรือ PCMCIA มาเสียบดีกว่าครับ

OverclockZone Member rainbowx's Avatar

http://www.9final.com/computer/media...f1-p-2086.html

ลองดูตัวนี้ครับ ราคาคงพอไหว

อืมมๆๆ ผมก็คิดเหมือนคุณเลย พยายามบอกแฟนอยู่ถ้าของหมดประกันแล้วเอาไปซ่อมมันจะเสียทั้งเวลา ทั้งเงิน สู้ซื้อแบบ usb มาเลยดีกว่าไม๊ ตอนนี้ก็เลยหาๆดูอยู่ เอาแบบฟังได้ ไม่ห่วยมากราคาไม่แรง เห็นมีคนขาย NX 2400 เฮ้อ ไม่รู้จะคุ้มไม๊เพราะแฟนก็ไม่ได้ใช้ลำโพงดีอะไรมากมาย ฟังเพลงก็มีแต่ mp3 128kbps ดูหนังก็ไม่ได้ดูเลย เล่นเกมส์ก็ไม่ได้เล่น กัวซื้อมาแล้วใช่ไม่คุ้มค่า

Quote Originally Posted by rainbowx View Post
    http://www.9final.com/computer/media...f1-p-2086.html

ลองดูตัวนี้ครับ ราคาคงพอไหว
    โอ้ว น่าสนใจครับ

แล้วเรื่องเสียงจะเป็นยังไงบ้าง มีใครพอจะทราบไม๊

ถ้าเทียบกะตัวที่ราคาไกล้ๆกันอย่างมือสองของ Creative SB Live 24bit USB เพราะราคาไม่ทิ้งกันเท่าไหร่

OverclockZone Member rainbowx's Avatar

ไม่เคยฟังครับ แต่ให้เดา ผมว่า Creative SB Live 24bit USB เสียงคงจะดีกว่า
    แต่ถ้าใช้กับ NB ผมว่า ตัว AudioMAX F1 สะดวกกว่า

อีกอย่างท่านก็บอกมาว่า แฟนก็​ไม่​ได้​ใช้​ลำ​โพงดีอะ​ไรมากมาย​ ​ฟังเพลงก็มี​แต่​ mp3 128kbps ผมว่าฟังความแตกต่างกันยากซักหน่อย
    และ่ตามโจทย์ ท่านบอกมาว่า ไม่เน้นเรื่องเสียงเท่าไหร่ ยังไงลองปรึกษาแฟนดูนะครับ ^^
    Last edited by rainbowx; 7 Mar 2008 at 17:07:33.

OverclockZone Member mrhelix's Avatar

Live 24 Bit USB
    ถ้าซื้อมา ท่านนอนร้องไห้แน่ๆครับ

เอามาฟัง จะรู้ว่า เสียงมันวูบๆ
    แล้วก็ไม่ใสครับ ดีที่เล่น soundfont + spdif / optic ได้

ถ้าชอบตัวนี้ มีตัง ใจถึง ก็ โม ครับ 555

ตกลงกะแฟนแล้ว

คงเสร็จ AudioMAX F1 แน่ แฟนชอบที่มันอันเล็กๆ (แต่ทำไมอย่างอื่นชอบอันใหญ่ๆหว่า55) ส่วนเรื่องเสียงก็อย่างที่บอกเค้าไม่ได้ซีเรียสอะไร แค่ฟังได้แบบไม่มีปัญหาก็โอเคแล้ว

เดี๋ยวถ้าแอบจิ้กมาได้จะเอามารีวิวให้ดูครับ

OverclockZone Member Ajuiy's Avatar

Acer คนใกล้ตัวผมไม่มีใครใช้แล้ว ค่าซ่อมโหดมาก ผมเจอมา 2 ครั้ง
    -เครื่องน้องแฟนหมดประกัน USB เสียมันบอกค่าซ่อม 4000 แพงมากมาย สงสัย USB จะมีส่วนที่ทำจากทองผสมอยู่
    -เครื่องแฟนมีประกันจอแตกไปเปลี่ยนมันบอกว่าค่าเปลี่ยน 15000 โอ้ว...แม่เจ้า ผมพิมตัวเลขไม่ผิดครับ ทั้งๆที่เครื่องซื้อมาแค่ 27000 แต่โชคดีมีประกันอุบัตฺเหตุเลยให้ออกแค่ 10% ก็แค่ 1500 เราก็เลยโอเค จริงก็ต้องโอเคอ่ะนะ ผมบอกศูนย์ว่าทำเครื่องร่วง แต่จริงๆแล้ว ผมเป็นคนต่อยจอแตกเอง พอดีทะเลาะกับแฟน แต่ว่าจอมันก็อ่อนมากๆ ต่อยเบาๆแตกกระจาย สมชื่อ notebook ลูกคุณหนู

ใครอยากได้จอใหม่ ใกล้หมดประกันก็ต่อยจอแตกเลยครับ แล้วเอาไปเคลมจะได้จอใหม่มา 555+
    ขนาดผมต่อยจอแตกเป็นรอยหมัด ประกันยังจ่าย
    Last edited by Ajuiy; 7 Mar 2008 at 17:25:18.

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

Quote Originally Posted by Ajuiy View Post
    Acer คนใกล้ตัวผมไม่มีใครใช้แล้ว ค่าซ่อมโหดมาก ผมเจอมา 2 ครั้ง
    -เครื่องน้องแฟนหมดประกัน USB เสียมันบอกค่าซ่อม 4000 แพงมากมาย สงสัย USB จะมีส่วนที่ทำจากทองผสมอยู่
    -เครื่องแฟนมีประกันจอแตกไปเปลี่ยนมันบอกว่าค่าเปลี่ยน 15000 โอ้ว...แม่เจ้า ผมพิมตัวเลขไม่ผิดครับ ทั้งๆที่เครื่องซื้อมาแค่ 27000 แต่โชคดีมีประกันอุบัตฺเหตุเลยให้ออกแค่ 10% ก็แค่ 1500 เราก็เลยโอเค จริงก็ต้องโอเคอ่ะนะ ผมบอกศูนย์ว่าทำเครื่องร่วง แต่จริงๆแล้ว ผมเป็นคนต่อยจอแตกเอง พอดีทะเลาะกับแฟน แต่ว่าจอมันก็อ่อนมากๆ ต่อยเบาๆแตกกระจาย สมชื่อ notebook ลูกคุณหนู

ใครอยากได้จอใหม่ ใกล้หมดประกันก็ต่อยจอแตกเลยครับ แล้วเอาไปเคลมจะได้จอใหม่มา 555+
    ขนาดผมต่อยจอแตกเป็นรอยหมัด ประกันยังจ่าย
    ปัญหาคือ อะไรที่มันซ่อมเองไม่ได้ มันส่งกลับโรงงาน แล้วเอาบอร์ดที่ซ่อมแล้วมาเปลี่ยนให้ ... เคยคุย (โวย) กับ Customer Services ทีนึง เค้าว่าอย่างนั้น

Bookmarks

Bookmarks