ช่วยแนะนำโน๊ตบุ๊กที่ใช้งานกราฟิกหน่อยค่ะ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ช่วยแนะนำโน๊ตบุ๊กที่ใช้งานกราฟิกหน่อยค่ะ

OverclockZone Member modern's Avatar

Post ช่วยแนะนำโน๊ตบุ๊กที่ใช้งานกราฟิกหน่อยค่ะ

เรียนมาทางด้านนี้อ่ะค่ะ คือจะใช้ทำงานกราฟิก สิ่งพิมพ์ 3D นิดหน่อย ไม่เน้นเล่นเกม แต่ถ้าเป็นงานหนักมากก็จะใช้ PC ทำงาน 3D อยู่แล้ว กะจะใช้สัก 2-3 ปียันทำนิพน์พอดี เครื่องเก่ามันกำลังจาลาโลกไปแล้ว...
    ที่ดูๆไว้ 2 ยี่ห้ออ่ะค่ะคือ
    BenQ Joybook S41-335 กับ Sony VAIO VGN-CR35S
    แต่ใจชอบที่ดีไซน์ของ VAIO แล้วก็ชอบความแรงของ BenQ (หลายใจจริง) ช่วยแนะนำด้วยน่ะค่ะ
    กะว่าจะไปดูที่งานคอมมาร์ทนี้ อ่ะค่ะแล้วถ้าเราซื้อในงานเวลาประกันศูนย์จะเหมือนซื้อร้านธรรมดาไหมค่ะ

BenQ Joybook S41-335
    รุ่นซีพียู Intel Core 2 Duo
    ความถี่ซีพียู 2.2 GHz
    ฮาร์ดดิสก์ 160 GB (5400rpm)
    ขนาดแรม 2048 MB
    ชิปกราฟฟิค NVIDIA GeForce 8600M GS
    ขนาดจอภาพ 14.1 นิ้ว
    ความละเอียด 1280x800

Sony VAIO VGN-CR35S
    • Intel Core 2 Duo Processor T8100
    (2.1GHz, 3MB L2 Cache, 800MHz FSB)
    • Intel PRO/Wireless 3945ABG Network Connection
    • Intel 965PM Express Chipset
    • Windows Vista Home Premium
    • 2GB DDR2 SDRAM (upgradeable up to 2GB) 2 SO-DIMM slots
    • 200GB (HDD Recovery Storage:7GB, C:Remain ) Serial ATA, 5400rpm
    • DVD+-RW/+-R DL/RAM Drive
    • 14.1” Wide(WXGA:1280x800) TFT Colour display (Clear Bright LCD Lite)
    • ATI Mobility Radeon X2300 Total Available Graphics Memory (Max 319MB)

ขอบคุณมากค่ะ...
    Last edited by modern; 7 Mar 2008 at 16:29:39.

OverclockZone Member kw01's Avatar

อืมม ไม่ mac pro เลยครับ แรงสำหรับงานกราฟฟิคโดยเฉพาะ ถ้าเน้นทางสิ่งพิมพ์ด้วย ก็ mac ครับ เพราะจะต้องเจอปัญหาเรื่องสระลอย เท่าๆที่ดู โปรแกรมที่ใช้กะ mac ราคา 1000 ต้นๆ สำหรับจัดการเรื่องนี้ ไม่ต้องมีฮาร์ดล๊อค แต่ถ้าเป็น pc อุปกรณ์จะแพงกว่าครับ 4500.- ที่แน่ๆ mac ลงวินโดว์ได้ด้วย เอ้อ นอกเรื่องๆ ถ้า ราคาไม่หนีกันมากในสเปคเท่าๆกัน ชอบ vaio ก็เลือกเลยครับ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

^
    ^
    แม๊กโปรแรงจริงแต่ราคาเท่าไรละคับ=="ตั้ง6หมื่นกว่าในรุ่นถูกสุด(นี่ลดแล้วเพราะจะออกcpu45nm)

ส่วนงานกราฟิคมันต้องเน้นกาดจอคับตัดโซนี่ทิ้งไปเหอะเพราะกาดจอATI Mobility Radeon X2300 นี่มันไม่แรงอ่า(แพ้8400อีกนะ ซึ่งใน8400มีใส่ในคอมแพคราคา2หมื่นกว่าเองคิดดุ)

อ้างอิงความแรงกาดจอจากเวปนี้

http://www.notebookcheck.net/Mobile-...ist.844.0.html

ส่วนประกันในงานคอมมาตกับข้างนอกเหมือนกันเพียงแต่ในงานเรามีเวลาเช็คน้อยกว่าแค่นั้นเอง

อยากได้สวยๆ ลองดูเอซัสตัว8600GT ก้ได้นะคับ

OverclockZone Member nuttapum_plum's Avatar

Quote Originally Posted by kw01 View Post
    อืมม ไม่ mac pro เลยครับ แรงสำหรับงานกราฟฟิคโดยเฉพาะ ถ้าเน้นทางสิ่งพิมพ์ด้วย ก็ mac ครับ เพราะจะต้องเจอปัญหาเรื่องสระลอย เท่าๆที่ดู โปรแกรมที่ใช้กะ mac ราคา 1000 ต้นๆ สำหรับจัดการเรื่องนี้ ไม่ต้องมีฮาร์ดล๊อค แต่ถ้าเป็น pc อุปกรณ์จะแพงกว่าครับ 4500.- ที่แน่ๆ mac ลงวินโดว์ได้ด้วย เอ้อ นอกเรื่องๆ ถ้า ราคาไม่หนีกันมากในสเปคเท่าๆกัน ชอบ vaio ก็เลือกเลยครับ
    ผมว่า MacBook Pro น่าสนใจ ถึงจะแพงก็ตาม

OverclockZone Member คิม's Avatar

น้องเค้าใช้ PC ในการทำงานร่วมด้วยไม่ใช่เหรอครับ

Mac อาจไม่สะดวกสำหรับน้องเค้าเท่าไร ต้องมาเรียนใหม่อีกเรื่อง OS

ส่วนตัว Benq ครับ แต่หากจะเอาออกไปโชว์ข้างนอกก็ Sony

OverclockZone Member

ผมเป็นอีกคนที่ทำงาน 3D cad flash ผมใช้ S41-335 จัดว่าแรงเลยทีเดียวครับ ผมจะไม่พูดถึง mac นะครับเพราะผมถือว่า เป็นอีกชั้น เรามามอง ระดับ กลาง benq asus acer Sony อะไรประมาณนี้นะครับ ถ้าเราทำงาน 3D พวกนี้ ถ้าเราขึ้นเวอร์ๆ ใช่เซ็กเม้นเกินความจำเป็น ไม่ว่าเครื่องไหนก็ กระตุก ก็ช้าเหมือนกัน อยู่ที่การใช่งานด้วยครับ

OverclockZone Member sandy207's Avatar

ระวังเรื่อง brand จะหลอกเราได้ง่าย ๆ นะ อย่างเช่นเรามั่นใจใน brand หนึ่ง ๆ แต่พอใช้มาสักพักแล้วจะรู้ความจริงว่ามันไม่ใช่ที่เราคิดอย่างนั้นอะ

อันนี้บอกไว้ก่อนเวลาเลือกซื้อของ IT "ราคาแพงก็ใช่ว่าจะดีเสมอนะ"

แต่ก็ไม่ใช่ถูกเกินจนเอาไปทำอะไรไม่ได้

Bookmarks

Bookmarks