Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่คับถามไรหน่อยนะถ้าจะเอา5.1แล้วเอา2.1 มา3คู่มาต่อ.

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่คับถามไรหน่อยนะถ้าจะเอา5.1แล้วเอา2.1 มา3คู่มาต่อ.

พี่คับถามไรหน่อยนะถ้าจะเอา5.1แล้วเอา2.1 มา3คู่มาต่อ
    กลาง1ชุด
    หน้า1ชุด
    หลัง1ชุด
    มันได้หรือป่าวคับ
    การ์ดซาวน์เปง5.1อ่าคับ
    มันบ้าเกินไปไหม

สายที่ส่ง cen sub จะทำไงคับ?

Comment

center คงไม่ถึงกับต้องใช้ 2.1 หรอกครับ
      แต่ผมว่า ถ้ามันยุ่งยากเกินไปหา 5.1 เลยดีมั๊ย ไม่ยุุ่งยากและคงถูกกว่า 2.1 3คู่ด้วย

Comment

ก็คิดขำๆอ่าน่ะ
        เพราะที่บ้านพอดีมี2.1 3คู่อ่าคับ
        ประมาณว่า
        Creative 2.1
        Mircolab 2.1
        Family 2.1อีก1
        เปง3ชุดโดยที่Mircolabซับเสีย
        อิอิ

Comment

ไม่บ้าหรอก ถ้าชอบ
          มันไม่มีกฏเกณฑ์อะไรที่ตายตัวนัก ชุดโฮมใหญ่ๆ บางชุดเขาก็ทำกัน
          คู่หน้า เซ็นเตอร์ ซับ แอมป์ตัวนึง คู่หลังแอมป์อีกตัวนึง แต่แอมป์เขารุ่นเดียวกัน หรืออย่างน้อยก็ยี่ห้อเดียวกัน
          เพื่อให้เสียงไปในทางเดียวกัน
          ที่เห็นๆ ก็ชุดโฮมหลายๆล้าน ที่ใช้แอมป์หลอด1ชุดต่อลำโพง 1 ตัวไง เห็นวางรอบห้องตั้ง8ตัวมั้ง
          แต่กับของคุณไม่รุ้ว่าเสียงจะออกมาไง อาจจะตีกันเละ หรือเปล่าก็ไม่รู้
          ต่อเล่นสนุกๆ หาประสบการณ์ ก็น่าลอง
          แต่ที่คิดว่าต้องได้แน่ๆ ก็ค่าไฟ กับความร้อน

Comment

"แต่ที่คิดว่าต้องได้แน่ๆ ก็ค่าไฟ กับความร้อน"

shure -*-

Comment

-*-

Originally posted by vrthestar View Post
              สายที่ส่ง cen sub จะทำไงคับ?
              นี่ละครับลที่อยากรู้เหมือนกัน ว่าจะทำไงดี

Comment

ไม่ได้ว่าๆมันไม่ดีอ่ะครับ
                แต่ 5.1 จริงๆมันต้องแยก cen กับ sub ออกมา project ให้ฟังได้ครับ
                อันที่บอกว่าเค้าแยก amp ไปกับลำโพง 1 ตัวเลย อันนั้นมันทำได้ครับ
                แต่ลำโพงคอม amp 1 ตัว มันต้องขับ 1sub+ 2sats
                แล้วก็เรื่องสัญญาณ sub ให้ออกที่ sub ไม่ใช้ไปออกที่ sat ครับ

Comment

มันจะเกิดปัญหาอีก เรื่องคุม volume

และก็ lowpass filter ที่กรองความถี่ ต่ำ หายไป ในชุดลำโพง 2.1ด้วย

ลำโพง 2channel ถ้าจัดวางดีๆ ถูกลักษณะ ก็ให้มิติเสียงที่ดี ไม่แพ้ลำโพง 5.1 เลย

Comment

ผมก็มีปัญหาเรื่อง low/hight pass filter เนี่ยแหละครับ

ต้องไปซื้อวงจรมาต่อเพิ่ม เพราะคู่ sub cen เสียงมันต้องแยก R L แอมป์ก็เลยต้องแยกไปอีก

Comment

อ่านะ
                      เดี๋ยวสอบเสร็จแล้วจะลองดูว่าได้ป่าวอ่านะ
                      อิอิ

Comment

เคยคิดจะทำเหมือนกันครับ แต่เพื่อนเตือนว่า ลำโพง 2.1 แต่ละตัวที่จะเอามาทำ คุณภาพเสียงต่างกัน ทุ้มแหลมไม่เหมือนกัน ถ้าเอามาฟังเพลงเสียงมันจะไม่ต่างกันเหรอ

Comment

Working...
                        X