Announcement

Collapse
No announcement yet.

<< Lenovo >> กับ เทรนของเทคโนโลยี ค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• << Lenovo >> กับ เทรนของเทคโนโลยี ค่ะ

พอดีกำลังจะซื้อโน๊ตบุ๊ก[Lenovo Y510]อ่ะคะ อยากสอบถามผู้รู้ดังต่อไปนี้จ้า....

1).อยากรู้ว่าตัวอักษรหลังตัวเลขของVGAมันบอกไรหรอ(GS or GT)อ่ะ

2).ตอนนี้เห็นว่าCPUรุ่นใหม่กำลังมา[T8xxx & T9xxx]อะคะ มันดีกว่ารุ่น7xxx อะไรบ้างหรอคะแล้วราคาจะสูงไหม

3).ตัวการ์ดจอของLenovo Y510 มันคือ 8600GT นี้ เห็นมีคนบอกมันสู้ตัว 7900 ไม่ได้ช่ายปะคะ
    (มองในแง่ไม่เกี่ยวกับdx10)แล้ว8600 มันมีไรดีกว่าค่ะ

4).จากข้อ2กับ3 ควรซื้อLenovo Y510 เลย หรือรอเทคโนโลยีใหม่ๆเข้าดีกว่าค่ะ[ไม่ได้รีบใช้มีPCอยุ่แหละอะค่ะ]

5).Lenovo Y510 มีข้อเด่นข้อด้อยไงบ้างค่ะ

6).มีรุ่นอื่นแนะนำไหมค่ะ ราคาประมาน 4-6 หมื่นอะค่ะ

ปล.ขอบคุณมากค่ะ สำหรับ คนที่เข้ามาอ่าน และ ตอบ ทุกท่านนะค่ะ

เทคโนโลยีมันพัฒนาทุกวันครับ ของแบบนี้ซื้อก่อนได้ใช้ก่อนนะผมว่า(ความคิดเห็นส่วนตัว)

y510 เทียบราคากับสเปคแล้วโครตคุ้มครับ

Comment

งบ 40k-50k ตัวเลือกเยอะแยะครับ
      อยู่ที่ว่าจะรีบใช้ไหม และถูกใจตัวไหน แต่ถ้ารอของใหม่ก็ต้องรอต่อไปครับเรื่อยๆครับไม่ได้ใช้หรอก อิอิ

Comment

Originally posted by littlelucky View Post
        พอดีกำลังจะซื้อโน๊ตบุ๊ก[Lenovo Y510]อ่ะคะ อยากสอบถามผู้รู้ดังต่อไปนี้จ้า....

1).อยากรู้ว่าตัวอักษรหลังตัวเลขของVGAมันบอกไรหรอ(GS or GT)อ่ะ

2).ตอนนี้เห็นว่าCPUรุ่นใหม่กำลังมา[T8xxx & T9xxx]อะคะ มันดีกว่ารุ่น7xxx อะไรบ้างหรอคะแล้วราคาจะสูงไหม

3).ตัวการ์ดจอของLenovo Y510 มันคือ 8600GT นี้ เห็นมีคนบอกมันสู้ตัว 7900 ไม่ได้ช่ายปะคะ
        (มองในแง่ไม่เกี่ยวกับdx10)แล้ว8600 มันมีไรดีกว่าค่ะ

4).จากข้อ2กับ3 ควรซื้อLenovo Y510 เลย หรือรอเทคโนโลยีใหม่ๆเข้าดีกว่าค่ะ[ไม่ได้รีบใช้มีPCอยุ่แหละอะค่ะ]

5).Lenovo Y510 มีข้อเด่นข้อด้อยไงบ้างค่ะ

6).มีรุ่นอื่นแนะนำไหมค่ะ ราคาประมาน 4-6 หมื่นอะค่ะ

ปล.ขอบคุณมากค่ะ สำหรับ คนที่เข้ามาอ่าน และ ตอบ ทุกท่านนะค่ะ

1. บอกรุ่นครับ รุ่น GS จะด้อยกว่ารุ่น GT อยู่พอสมควรครับ(ถ้าเปเล่นเกมจะรู้ได้ครับ)
        2.รุ่นที่จะมาใหม่นั้น แน่นอนว่าแรงกว่าครับ (บางตัว)โดยเฉพาะพวกที่ L2 Cache สูงๆกับ Clock ที่สูงขึ้นครับ แต่ราคาค่าตัวของมันก็จะแพงตามขึ้นไปครับ
        3.สู้ไม่ได้จริงๆน่ะแหละครับ เพราะ 7900 นี่ถือเป็นการ์ดระดับสูงใน Serie 7XXX ครับ แต่ 8600ถือว่าเป็นการ์ดระดับกลางในตระกูล 8XXX ซึ่งเด่นกว่าตรง เล่นเกมที่ใช้ DX10 สวยกว่า แต่เจ้า 7900 ก็แพงครับ หายากครับในไทย
        4.ถ้าไม่รีบอาจจะรอก็ได้ครับ แต่ผมแนะนำ ถ้าคิดจะซื้ออย่าตามเทคโนโลยีครับ ดูงานที่เราจะใช้เป็นหลัก เพราะตามยังไงก็ตามม่ทันครับ แต่ถ้ารีบใช้ ซื้อเลยครับ อย่าคิดมาก
        5.ข้อเด่นในตอนนี้ก็คือ ราคาคุ้มกับเงินที่เสียไปครับ จอที่ได้เป็นจอกระจกนะครับ ภาพสวย การ์ดจอแรงกว่าชาวบ้านเนื่องจาก เป็น 8600GT แล้วยังเป็น DDR3 อีกด้วยครับ
        ข้อเสีย
        -น้ำหนักครับออกจะมากไปหน่อยสำหรับพกพา แต่ถ้าใจรักจะใช้ก็แบกไหวครับ
        -คีบอรืดไม่ได้ สกรีนภาษาไทยมาให้ ใช้สติ๊กที่ทางบริษัทแถมมาให้ (ว่ากันว่าดีกวว่าพวกแผ่นละไม่กี่สิบที่ขายตาม ห้างIT)
        -ไม่มีพอร์ท HDMI (ข้อนี้ผมไม่สนใจเพระผมไม่มีปัญญาซื้อ HDTV อิอิ) แต่ถ้าคุณจำเป็นต้องใช้ ถือเป็นข้อเสียใหญ่ของรุ่นนี้ครับ
        -มี USB Port แค่ 3 ช่องครับ อาจจะดูน้อยไปหน่อยสำหรับผู้ที่บ้าอุปกรณ์เสริม เช่นพวกช่างภาพไรพวกนี่ อิอิ ไม่ได้ว่านะครับ ล้อเล่นนิดๆหน่อย อิอิ

6.ในราคาที่ว่ามา มี Asus F8sv ครับ น้ำหนักเบากว่าพวกเพราะจอ 14" ราคา ตัวนี้ 41900 ไม่รวม Vat ครับ
        แล้วก็มี Asus G1s ครับ แรง สเป๊กโดยทั่วไปเหมือน Y510 แต่จอจะปรับความละเอียดได้สูงกว่าครับ ราคา 59000 ไม่รวม Vat จ้า

Comment

Working...
        X