Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอาโน๊ตบุคไปซ่อมที่ไหนดีคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอาโน๊ตบุคไปซ่อมที่ไหนดีคะ

เห็นในพันทิพย์กะตะวันนาเดอะมอลบางกะปิมีหลายร้านรับซ่อม
    แต่เราไม่รู้จะเลือกไปร้านไหนดีอ่าค่ะ
    อาการอย่างงี้มันแก้ไขได้เปล่าเนี่ย

เราใช้ notebook asus CPU DuoT7300
    วันก่อนลองเอา xp service pack3 มาลองลงดูปรากฎว่าไม่ผ่าน มัน restart แล้วขึ้นหน้าจอมาเป็นโค้ดว่า
    Technical code 0x0000007B(0xF7C7A524,0xC0000034,0x00000000,0x00000000)

เราก็เลยกด restart อีกครั้ง มันก็ให้เลือกว่าจะ setup หรือเข้าwindowxp เดิมเราก็เลือกเข้าอันเดิม
    แต่โปรแกรมเดิมที่ลงไว้หายไปเยอะ แล้วไม่สามารถ restore กลับได้

พอเ้ข้าไปได้สักพัก เราก็ปิดเครื่อง พอวันนี้เปิดเครื่องใหม่ เลือก xp เดิม
    มันกลับเข้าไม่ได้ ขึ้น error จอสีฟ้าว่า

technical
    STOP: 0x00000024 (0x00190203, 0x87125820, 0xc0000102, 0x00000000)

ps. เราเซฟมันไว้ใน c: ซึ่ง user เป็น admin จึงไม่สามารถนำไปต่อพ่วงแล้วดึงข้อมูลออกมาได้

format ลงวินโดวส์ใหม่
    เอาเวอร์ชั่นอื่นลงลองดู

Comment

NTFS+private ไฟล์ ใช่เปล่าครับ
      ถ้าจะเอาไฟล์ ต้องถอดดิสไปต่อพ่วงเครื่องอื่นแล้ว take owner ก็เอาไฟล์ออกมาได้ครับ
      แต่ถ้าเกิด ไป check ว่าให้ทำ encrypt ไฟล์ด้วยแล้วจะวุ่นวายมาก ดีไม่ดีได้ไฟล์มาแต่เปิดไม่ได้

เคยเจอเคสนี้กับ windows 2000 ครับ NTFS+Private + Kerberos ได้ไฟล์มา แต่เปิดไมได้

Comment

ถ้าข้อมูงสำคัญอยู่ไดร์อื่นที่ไม่ใช่ไดร์หลักก็ไม่มีปัญหาครับ เข้าไปใน bios แล้วปรับให้มัน boot cd ก่อนแล้ว รีสตาร์ทเครื่องใหม่ ใส่แผ่นwindowsเข้าไปเลยครับ format ลงใหม่ก็ไม่มีปัญหาแล้วครับ
        ปล..กำลืมอ่านไปข้อมูลอยู่ในc:ด้วย - -" วันหลังแนะนำเอาใว้ d: e: พวกนี้ดีกว่าครับเวลาwindowsมีปัญหาจะได้ง่ายก็การลงใหม่คร้าบผม
        Last edited by turionx2; 8 Mar 2008, 09:40:58.

Comment

Working...
        X