overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: สอบถามเกี่ยวกับ X3/2.1 หน่อยครับ

OverclockZone Member presea5432's Avatar

Default สอบถามเกี่ยวกับ X3/2.1 หน่อยครับ

คือว่าตอนนี้ผมใช้ X-Fi XtreamMusic + Altec Lansing ATP3 อยู่ครับ

กำลังคิดจะซื้อลำโพงใหม่เป็นแบบ 2.1 ก็เล็ง ๆ X3/2.1 เอาไว้อ่ะครับ

ไม่ทราบว่าบุคลิกของเสียงต่างจาก ATP3 มากมั้ยครับ คุ้มค่าที่จะเปลี่ยนมั้ยครับ

เพลงที่ฟังก็จะเป็น Pop Jazz เป็นหลักครับ ดูหนังแบบ DivX บ้างบางครั้ง

แต่เน้นฟังเพลงเป็นหลักครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

ตัวเดิมมันก็ดีอยู่เเล้วละครับ
    ผมว่า Altec ฟังเพลงเพราะกว่า Microlab นะ

OverclockZone Member

pop jazz ดีอยู่แล้วคับ

OverclockZone Member presea5432's Avatar

ขอบคุณมากครับ

ถ้าจะเปลี่ยนลองฟัง divoom Xforce5 ดูก่อนครับ
    อาจจะดีกว่า ATP3 ก็ได้ครับ
    ไม่ได้ฟัง ATP3 มานานแล้ว

แล้ว DiVoom นี่ ราคาเท่าไหร่ครับ

3200 ได้ครับ

แล้วถ้าเกิดเป็น Bose Companion3 Series 2 ล่ะครับ จะเข้ากับ X-Fi หรือป่าวครับ

ถามท่าน bittersweet ดูคับ

ถามอีกอย่างนึงนะครับ อย่างเดียวจิง ๆ (กลัวพี่ ๆ เพื่อน ๆ จะว่าเรื่องมากจังวุ้ย)

ตอนนี้ในใจผมมี 2 ตัวเลือกครับ

1.Bose Companion 3 Series 2
    2.Integrated Amp / Marantz PM 4001 + Speaker / Mordaunt Short Avant 902i

โดยมี SoundCard คือ SoundBlaster X-Fi Xtream music
    เพราะราคาทั้ง 2 ตัวนั้นใกล้เคียงกันมากครับ อย่างที่บอกไปครับ แนวเพลงที่ฟังคือ Pop / Jazz

OverclockZone Member ADEC's Avatar

ชุดเดิมดีอยู่แล้วนี่ครับ...ไม่เปลี่ยน...ไม่เปลือง
    แต่ถ้าอยากเปลี่ยนผมว่าจาก 2.1 ไป 5.1 น่าจะเห็นผลกว่า แต่ฟังเพลง 2.1 ดีอยู่แล้วครับ

ส่วนอันนี้
    1.Bose Companion 3 Series 2 ************ ผมว่าเสียงดี สะดวกติดตั้งและเคลื่อนย้ายครับ
    2.Integrated Amp / Marantz PM 4001 + Speaker / Mordaunt Short Avant 902i ************ เสียงดี การติดตั้งถ้าวางยาวไม่เคลื่อนย้าย หรือจัดวางอุปกรณ์ใหม่บ่อย ๆ ก็ดีครับ เพราะตัวลำโพง Mordaunt Short Avant 902i ให้งามก็อาจต้องวางบนขาตั้งข้างโต๊ะถึงจะงาม (เท่าที่เคยเห็นนะครับ)

ยังไงก็ขอให้สมหวังกับสิ่งที่อยากได้แล้วกันนะครับ...รออีกนิดเดี๋ยวท่านอื่นก็เข้ามาตอบครับ
    Last edited by ADEC; 9 Mar 2008 at 01:57:03.

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

คือว่าพอดี Bonus ของคุณพ่อ ออกอ่ะครับ

คุณพ่อเลยให้เงินไว้ก้อนนึงเอาไว้ใช้ทั่วไป (ผมเองก็ทำงานมีเงินเดือนแล้วครับ)

ซึ่งผมก็พอมีเงินเก็บอยู่จำนวนหนึ่ง ซึ่งผมคิดว่าจะปรับปรุงระบบเสียงของคอมอ่ะครับ

เพราะว่าทุก ๆ วันผมจะใช้เวลาฟังเพลงหน้าคอมเป็นเวลานาน ๆ เล่นเนทไปฟังเพลงไป

ปกติแล้วผมเล่นเครื่องเสียงรถยนต์ครับ ไม่เคยเล่นเครื่องบ้านหรือเครื่องเสียงของคอมมาก่อน

โดยที่ลำโพง Atp3 ที่ใช้อยู่มีสภาพทรุดโทรมมากแล้ว เพราะใช้กันหลายมือและใช้กันหนักมาก

เสียงตอนนี้ก็เริ่มที่จะแตก ๆ บ้างแล้ว เปิดดังมากไม่ไหว เปิดเบา ๆ ก็ไม่เพราะอีก

ก็เลยอยากจะหาลำโพงตัวใหม่ให้กับตัวเองอ่ะครับ เคยไปลองฟัง Bose C3/S2 ที่ร้าน ๆ นึงที่เชียงใหม่

บอกชื่อร้านได้มั้ยอ่ะ ร้าน Neo ที่ Central Airport อ่ะครับ ต้องขอบคุณพี่เจ้าของร้านมากที่ให้ผมได้มีโอกาสลองฟัง พี่เค้าใจดีมากครับ

พี่เค้าเปิดให้ผมลองฟังโดยผ่าน Ipod เสียงที่ออกมานั้น ผมหลงรักมันทันทีครับ ลำโพงตัวนิดเดียวทำไมเสียงมันดีเหลือเกิน

โดยเพลงที่เปิดนั้นเป็นเพลง Careless Whisper ของ George Micheal ซึ่งผมก็ฟังเพลงนี้ที่บ้านบ่อยมาก (ชอบ)

ซึ่งพอที่จะจำน้ำเสียงของเครื่องดนตรีและเสียงร้องที่ได้ของ Atp 3 ที่บ้านได้ เสียงมันช่างต่างกันมากเหลือเกิน

ช่วงเวลานั้นอยากได้มันมากครับ แต่ตอนนั้นเงินไม่พอครับ ไม่มีปัญญาที่เอามันกลับบ้านได้ ก็เลยคิดว่าวันนึงเราจะต้องเอามาให้ได้

กลับมาบ้านผมแทบไม่อยากฟังเสียงจาก Atp 3 เลย ได้แต่คิดถึงน้ำเสียงของ Bose อย่างเดียวเลย (บ้าไปแล้ว)

แต่ตอนนี้ผมมีกำลังพอที่จะซื้อมันมาครอบครองได้ แต่ก็ลังเลกับชุด Int.amp อยู่ ไม่รู้ว่าอย่างไหนมันจะเสียงดีกว่ากัน

เพราะว่าถ้าเป็นชุด Int.Amp จะมีราคาสูงกว่า Bose เกือบเท่าตัว แต่ผมกลัวว่าเสียงที่ได้มันจะไม่ต่างกันมาก กับเงินที่ต้องเสียไปเกือบเท่านึง

ก็เลยอยากถามความเห็นของพี่ ๆ เพื่อน ๆ ในบอร์ดนี้อ่ะครับว่าผมควรจะจบที่ Bose ดีหรือป่าวครับ

ปล.ช่วงที่ลองเสียง Bose ที่ผมเขียนขึ้นนั้นไม่ได้เว่อร์นะครับ มันรู้สึกอย่างนั้นจริง ๆ
    Last edited by presea5432; 9 Mar 2008 at 09:43:07.

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

ตามความชอบของตัวเองเลยครับ หูชอบเสียงแบบไหน ก็เอารุ่นที่ชอบเลยครับ

OverclockZone Member ADEC's Avatar

เบื้องต้นก็ตามความชอบเลยครับ เหมือนข้างบน
    แต่ถ้าผมเป็น จกขท. ผมคงเลือก bose เพราะเคยลองฟังมาแล้ว
    ส่วนชุดอินแอมป์ จกขท. ควรลองหาฟังให้ชัดเหมือนที่ลองฟัง bose ก่อนดีกว่าครับ
    แล้วจะตัดสินใจง่ายขึ้นครับ...เชื่อหูเราดีที่สุดครับ
    ยังไงก็ดีกว่าไปซื้อหวยแล้วมานั่งลุ้นนะครับ

โดยส่วนตัวนะครับ
    ผมไม่ประทับใจ bose c3 กับ c5 เลยอ่ะครับ
    ตอนนั้นเปิดฟังจาก ipod เหมือนกัน
    ผมว่าเจ้าลำโพงมันคงดีอ่ะครับ แต่ ipod เสียงมันคงแย่อ่ะครับ ฟังออกเลยว่าเสียงมันแห้งๆ style ipod
    c3 c5 ฟังอยู่ตัวละ 3-4 เพลงเดินออกจากร้านเลยอ่ะครับ
    แล้วผมก็เดินเข้าร้าน marantz ไปลองฟัง klipsch 2.1 promedia GMX ที่เปิดจาก HDD box เป็น file wave รู้สึกว่าเสียงที่ได้ดีกว่าเยอะพอตัวอ่ะครับ ทั้งๆที่ลำโพงถูกกว่าอยู่หลายขุม
    ความนุ่มเสียงต่ำคงสู้พวก bose ไม่ได้ ตัวนี้มันเบส ลึกแน่นอ่ะครับ แต่เสียงกลางสูง ผมว่าสูสีคนละแนวครับ
    แล้วก็ลองไปฟัง int amp 7001 KI sig กับลำโพง moduant shot รุ่นไหนเนี่ยแหละครับ แต่ไม่ใช่ series 901i กับ canival ประมาณนั้นแน่นอน น้ำเสียงที่ได้ พริ้วไหวดีครับ เปิดเพลงร้อง เคลิ้มไปเลย

ถ้ามีโอกาสลอง ลองไปฟังตัว 4001 มาเทียบกับ bose ดูครับ ว่าชอบอันไหนมากกว่ากัน แต่ตัวลำโพงบ้านต้องมีพื้นที่ให้มันหายใจครับ เวทีเสียงกันมิติถึงออก ถ้าไม่มีพื้นที่ bose ก็ set up ง่ายกว่าครับ เพราะลำโพงเล็กและยี่ห้อนี้ชำนาญด้านการวางตรงไหนก็ได้ แต่เสียงออกมาท่ากันครับ

ถ้าจะเล่นตัว int amp ผมแนะนำเปลี่ยน sound คับ เพราะ X-fi music เวทีเสียงแคบเหลือเกิน

วันนี้โทรไปที่ร้านที่จะไปดูเค้าบอกว่าของ Marantz มีตัว Pm-7001 แต่ลำโพง Moduant Shot ไม่มีเลย

แต่ลำโพงมีของ Wharfedale รุ่น Daimond 9.1 ซึ่งเค้าบอกว่าลำโพงรุ่นนี้ก็ Match กับ MRZ ว่าจะไปลองฟังดู

ไป ๆ มา ๆ คงจะไม่เอา Bose แล้วหละครับ คงจะเขยิบไปเล่น 7001+ลำโพงดี ๆ ซักคู่นึงอ่ะครับ

Quote Originally Posted by presea5432 View Post
    วันนี้โทรไปที่ร้านที่จะไปดูเค้าบอกว่าของ Marantz มีตัว Pm-7001 แต่ลำโพง Moduant Shot ไม่มีเลย

แต่ลำโพงมีของ Wharfedale รุ่น Daimond 9.1 ซึ่งเค้าบอกว่าลำโพงรุ่นนี้ก็ Match กับ MRZ ว่าจะไปลองฟังดู

ไป ๆ มา ๆ คงจะไม่เอา Bose แล้วหละครับ คงจะเขยิบไปเล่น 7001+ลำโพงดี ๆ ซักคู่นึงอ่ะครับ

โอ้ว
    ไปๆมาๆจาก 4001 ขยับเป็น 7001 ซะละ

ขอโทษทีครับ พอดีลืมบอกไปว่าไม่ได้จำกัดงบประมาณในการซื้อครั้งนี้ครับ

แล้วก็ไปศึกษา Review ในเว็บต่าง ๆ ก็บอกเหมือน ๆ กันว่าถ้ามีงบก็ให้เล่นตัว 7001 ดีกว่า

เพราะว่ากำลังขับมากกว่า (4001 = 30*2 // 7001 = 70*2) วงจรภายในที่ดีกว่า (ก็แน่หละแพงกว่ากันนี่นา)

สรุปว่าตอนนี้ได้แน่นอนแล้ว 1 ตัวคือ Int.Amp Marantz PM-7001 ครับ

ตอนนี้ก็เลยตามหาลำโพงดี ๆ อีก 1 คู่ครับ มีตัวไหนแนะนำมั้ยครับ

ฟังแนวไหนอ่ะครับ
    แล้วมั่นใจขนาดไหนว่าจะเอาตัว 7001 ครับ มันมีตัว KI signature ด้วยนะครับ
    แพงกว่ากันอยู่พอตัวเหมือนกัน น่าจะซัก 29000 ได้ของ ปิยนัสคับ
    รอท่าน aeromancer มาดีกว่าครับ เฮียเค้าใช้ตัวนี้อยู่คู่กับ RF-10 คับ
    ถ้าเปลี่ยน sound card ได้ด้วยก็ดีครับ เพราะหลังจากผมเปลี่ยนจาก x-fi music มาเป็น onkyo เวทีเสียงดีขึ้นผิดหูผิดตาเลยครับ ตระกูล x-fi เค้าทำมาดูหนังเล่นเกมครับ ถ้าฟังเพลงคงไม่ตรงจุดประสงค์เท่าไหร่
    จะเปลี่ยนเป็นรุ่นไหนนั้นลองถามท่าน battlecruiser ดูครับ ท่านี้เค้ารู้ดีเรื่อง sound card

โห ตอบไวจังเลยครับ อิอิ

เป็นตัว 7001 ธรรมดาครับ 19900 ตัว KI ไม่ไหวครับราคา 29000 แพงเกินไปหน่อยครับ

ฟังเพลงแนว Pop Jazz ครับ สไตล์นุ่ม ๆ ฟังสบาย ๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks