overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ขอสูตร OC Alive NF6P + X4800

OverclockZone Member bomberman01's Avatar

Default ขอสูตร OC Alive NF6P + X4800

คืออยากใด้ตัวอย่าง OC การเซต คือ มือไหม่ครับ[อย่าว่าผมเลยนะครับ]
    เเบบไม่เเรงมากพอเสถียรๆอยากใช้งานมันเต็มที่หน่อย
    เมนบอร์ดที่ใช้ Alive NF6P
    CPU AMD Athlon 4800+
    POWER ซับฟลาย 550 W.
    RAM.DDR2.CORSAIR 1G. BUS 800X2
    ยังงัยเเนะนำการ OC เรอทำตัวอย่างการตั้งค่าให้ดูจะขอบคุณมากนะครับ
    ปล.ถ้ายุ่งยากจิงๆผมคงไม่ OC CPU ดูเเล้ว OC RAM ง่ายกว่าชิมิ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

http://forums.overclockzone.com/foru...9%E9%D2+wikorn

ดูเมนูที่ต้องปรับได้ที่นี้ครับ

OverclockZone Member bomberman01's Avatar

เเล้วการ OC ทำให้ตัวฮาร์ดเเวร์มีอายุการทำงาน เสื่อมลงไหมครับ
    ขอบคุณ wikorn มากนะครับ เเล้วผมเซตตามรูปนั่นใด้เลยใช่ไหมครับ เเต่ ผมไม่เก่งคำนวน บอกคร่าวๆใด้ไหมครับ ว่าต้องอยู่ที่ปะมาณเท่าไรปะมาณไหนถึงพอ เเล้วมีโปรเเกรมทดสอบหลัง OC ว่าเสถียรเรอเปล่าครับขอลิ้งโหลดด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by bomberman01 View Post
    เเล้วการ OC ทำให้ตัวฮาร์ดเเวร์มีอายุการทำงาน เสื่อมลงไหมครับ
    ขอบคุณ wikorn มากนะครับ เเล้วผมเซตตามรูปนั่นใด้เลยใช่ไหมครับ เเต่ ผมไม่เก่งคำนวน บอกคร่าวๆใด้ไหมครับ ว่าต้องอยู่ที่ปะมาณเท่าไรปะมาณไหนถึงพอ เเล้วมีโปรเเกรมทดสอบหลัง OC ว่าเสถียรเรอเปล่าครับขอลิ้งโหลดด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ
    คอมผม OC ทุกเครื่องที่ซื้อเลยครับ ส่วนมาก ตกรุ่นซื้อใหม่ซะก่อนพังครับ ไม่มีปัญหาอะไรครับ ถ้าไม่ไป ปรับไฟ เข้าไปมากเกินไป ยิ่ง ASROCK สบายใจได้ครับ เรื่องไฟ ประหยัดอยู่แล้วครับ(มันไม่มีให้เพิ่มมากเท่าไร) ถ้ามันจะพัง ผมว่าเป็นเรื่องของความซวยมากกว่าครับ

ถ้าไม่เคย OC แนะนำให้หาเครื่องมือใช่

1 โปรแกรม CPUZ
    2 โปรแกรม ออโทส
    3 โปรแกรม เมมเทส

มีแค่นี้ ก็ OC ได้แล้วครับ

เรื่องความพอ ดี CPU และ แรมแต่ละตัวที่ใช้อยู่นั้น จะเป็นตัวให้คำตอบครับ

OverclockZone Member aha2pro's Avatar

ถูกต้องนะคร้าบบบ

โปรแกรม CPUZ รู้ว่ามันสามารถเช็คค่าต่างๆของ CPU RAM ยี่ห้อเเมนบอร์ด เเต่ มันช่วย OC ตรงไหนบ้างเรอครับ
    เเล้วค่าตัวคูณ Cl5-5-5-12-23-2T V2.20 เอามาจากไหนครับ เเล้วคิดค่านี้ยังไง
    อย่างของผม CPU AMD Athlon 4800+ RAM.DDR2.CORSAIR 1/800X2
    ใช้ค่าตัวคูณตามนั้นใด้ไหมครับ
    ปล.ไม่รู้ตัวคูณ..เเต่รู้ว่า Cl5-5-5-12-23-2T ไปใส่ตรงไหน
    ก็เริ่มเข้าใจทีละนิดเเล้ว ยังไงขอรบกวน คุณ wikorn เเละท่านอื่นๆด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
    Last edited by bomberman01; 9 Mar 2008 at 09:24:44.

เข้ามาถามอีกที..ถ้าเรารู้ว่าการทำ OC ไม่ผ่าน เราอยากให้มันเป็นอย่างเดิมใด้เรอเปล่าครับ
    เห็นบางกะทู้บอกว่าต้องเคลียรใบออส โดยการถอดถ่านเมนบอร์ดใช่เรอเปล่าครับ

CPUZ เอาไว้เช็คความเร็วแรม ที่ทำงานจริง ครับ และยังต้องเช็ค ค่า HT ไฟ cpu ครับ

Quote Originally Posted by bomberman01 View Post
    เข้ามาถามอีกที..ถ้าเรารู้ว่าการทำ OC ไม่ผ่าน เราอยากให้มันเป็นอย่างเดิมใด้เรอเปล่าครับ
    เห็นบางกะทู้บอกว่าต้องเคลียรใบออส โดยการถอดถ่านเมนบอร์ดใช่เรอเปล่าครับ
    การใช้คอม หลักข้อแรกเลยครับ สำหรับ มือใหม่

อ่านคู่มือครับ แล้วจะรู้ว่า เครียไบออส ไม่ต้อวมานั้น แงะถ่านออกมา (ไปลองหาดูก่อนครับ ทีนี้จะจำแม่นเลยครับ ว่าทำไง)

อ่านคู่มือให้ครบทุกหน้าครับ ผมยังต้องอ่านเลยครับ

Bookmarks

Bookmarks