ขอถามเกี่ยวกับ Battery ของ UPS 3 ข้อครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: ขอถามเกี่ยวกับ Battery ของ UPS 3 ข้อครับ

OverclockZone Member

Talking ขอถามเกี่ยวกับ Battery ของ UPS 3 ข้อครับ

ขอถามเกี่ยวกับ Battery ของ UPS 3 ข้อครับ

1. จากรูปภาพแรก ที่ผมขีดเส้นใต้ไว้ คือ วันเดือนปี ที่ผลิตหรือเปล่าครับ
    ถ้าซื้อใหม่ ควรเลือก Battery ที่ผลิตมาแล้วไม่เกิน กี่เดือนครับ
    หรือ อย่างมากที่สุดไม่เกินกี่ปีครับ

2. มียี่ห้ออะไรบ้างที่ควรเลือกซื้อ

3. ในรูปภาพที่ 2
    Battery ของเดิมมีขนาดความจุ 7 Ah
    ถ้าผมซื้อแบบที่มีขนาดความจุมากๆ มาใช้จะได้หรือเปล่าครับ
    โดยวางตัว Battery ไว้ข้างนอก UPS
    ผมดูจากเวป ขนาด กว้าง x ยาว x สูง ถ้าเป็นรุ่นที่มีขนาด 9 Ah ขึ้นไป
    จะมีขนาดที่แตกต่างจากลูกเดิม ใส่เข้าไปใน UPS ไม่ได้
    แต่อยากรู้ว่า จะมีผลต่อระบบชาร์จไฟ ของ UPS หรือไม่ครับ

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

1 น่าจะเป็นอย่างนั้น
    2 APC ก็ดีคับ
    3 ไม่รู้เหมือนกันคับ

OverclockZone Member

Question

ท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมอีกไหมครับ

OverclockZone Member ratth's Avatar
    อ.แกลง จ.ระยอง/คลอง5 ปทุมธานี

1.ก็อาจจะใช่นะ ถ้าคุณซื้อหลัง วันที่ 11/4/2005 สัก 3-4 เดือนไปแล้ว แต่ถ้าซื้อก่อนนั้นไม่น่าจะใช่แระเพราะแบตกว่าจะออกจาก รง.ไปถึงผู้ผลิต UPS ใช้เวลานานพอดู

2.เอาที่หาง่ายดีกว่าครับยี่ห้อเนี่ย แต่ดีหน่อยก็ Panasonic ลูกละ 800 กว่าบาท

3.ถ้าหาความจุสูงกว่ามาได้แล้วยัดเข้าช่องเดียวกันได้มันก็ดีกว่าอ่ะครับ แต่มันจะยัดได้เหรอเพราะ A ยิ่งสูงลูกมันก็ยิ่งโตครับ แล้วก็ชาร์จนานขึ้นแต่ไม่มีปัญหากับระบบชาร์จ
    Last edited by ratth; 10 Mar 2008 at 14:23:12.

Bookmarks

Bookmarks