Announcement

Collapse
No announcement yet.

ราบชื่อบอร์ดที่มี disable การแก้ bug ของ TLB ได้บ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ราบชื่อบอร์ดที่มี disable การแก้ bug ของ TLB ได้บ้าง

เอามาฝากกันครับ เผื่อเป็นประโยชน์มั่ง
    http://techreport.com/discussions.x/14288
    แล้วไอ้ตัว bug ของ TLB นี้มันยังไงเหรอครับ
    ขอบคุณครับ
    ขอบคุณท่าน PEDestrain เวบพันทิพ

TLB erratum นั้นคืออาการผิดพลาดในการประมวลผลซึ่งทำให้ CPU เกิดอาการค้างไปดื้อๆหน่ะครับผม ทาง AMD บอกว่าจะเกิดขึ้นเมื่อทั้ง 4 core ของ Phenom วิ่งที่ความเร็วเกิน 2.4 GHz และทำงานพร้อมกันทั้ง 4 core แต่โอกาสเกิดเป็นแบบสุ่มๆ (เขาไม่ได้บอกว่ามีโอกาสมากแค่ไหน และใน CPU stepping B2 ที่ผลิตมาจะพบได้ทุกตัวหรือ 1 ในกี่สิบกี่ร้อยตัว)

เอาเป็นว่าทาง AMD เกรงว่าคนซื้อไปจะเกิดปัญหาก็เลยออก TLB fix มาและให้ผู้ผลิต MB เอาไปผลิตไบออสมาแก้หน่ะครับผม
    แต่ถ้าท่านใช้แล้ว ไม่เกิดปัญหาใดๆก็ไม่ต้องไปอัพมันหรอกครับ อัพแล้วแรงหดหมด

Comment

ส่วนใหญ่จะเจอครับ ผมมี 2 ตัว เจอทั้ง 2 ตัวเเล้วมีท่านใน Web บอร์ดอีก 3 - 4 ท่านโทรมาคุยว่าเจอไหมก็เจอเหมือนกัน

อาการคือจะ OVerclock ผ่าน Test ผ่าน เเต่พอใช้งานไปสักพักเม้าส์ค้างไปดื้อ ๆ เเต่ต้อง Overclock เกิน 2.4 ครับ เเต่ผมลอง ๆ เกิน 2.35 ก็เริ่มมีเเล้ว

ส่วนการปิด TLB บางบอร์ดปิดทาง Bios ได้เลย เเต่ถ้าไม่มีก็มี Software ปิดครับ

ตาม Link ครับ

http://www.rebelshavenforum.com/sis-...;f=53;t=000521

Comment

ถ้าใช้งานเดิมๆ(9500)มันก็ไม่มีปัญหาช่ายมั้ยครับ ถ้ามีปัญหาดังกล่าว จะได้ไปเล่น Q6600

Comment

Originally posted by Oh00000 View Post
          ถ้าใช้งานเดิมๆ(9500)มันก็ไม่มีปัญหาช่ายมั้ยครับ ถ้ามีปัญหาดังกล่าว จะได้ไปเล่น Q6600

-------------------------------------------------------------------------
          ใช้งานเดิม ๆ ไม่มีปัญหาครับ ส่วนการ OVerclock ถ้าเพิ่ม Bus มาก ๆ จะมีปัญหา เเต่ปัญหาในที่นี้ก็ใช่จะเจอเเบบน่ากลัวไปซะหมด บางท่านก็ Overclock ไปได้ 2.5 -2.7 บางท่าน 3 G. เเต่เท่าทที่ผมได้คุยกับหลาย ๆ ท่านก็พอใจกับ Spec เดิม ๆ เพราะถือว่าทำงานได้ีกว่า Dual Core เยอะพอสมควร ส่วนการ Overclock คงเป็นการลองของเพราะ AMD ต้อง Overclock กัน เเต่ตอนนี้ผมไม่พยาม Overclock เกิน 2.4 ก็ไม่เกิดปัญหาอะไรครับ

Comment

Originally posted by Tayajai View Post
            -------------------------------------------------------------------------
            ใช้งานเดิม ๆ ไม่มีปัญหาครับ ส่วนการ OVerclock ถ้าเพิ่ม Bus มาก ๆ จะมีปัญหา เเต่ปัญหาในที่นี้ก็ใช่จะเจอเเบบน่ากลัวไปซะหมด บางท่านก็ Overclock ไปได้ 2.5 -2.7 บางท่าน 3 G. เเต่เท่าทที่ผมได้คุยกับหลาย ๆ ท่านก็พอใจกับ Spec เดิม ๆ เพราะถือว่าทำงานได้ีกว่า Dual Core เยอะพอสมควร ส่วนการ Overclock คงเป็นการลองของเพราะ AMD ต้อง Overclock กัน เเต่ตอนนี้ผมไม่พยาม Overclock เกิน 2.4 ก็ไม่เกิดปัญหาอะไรครับ
            หุหุ เสร็จโจร ได้แปะโลโก้เท่ๆแล้ววววว

Comment

Asrock ไม่มี หรือ ขี้เกรียจ เทส หว่า

Comment

Working...
              X