overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 56

Thread: ขอวิธี อุปการณ์ ทำความสะอาดเคสหน่อยสิคะ

OverclockZone Member darkneesload's Avatar

Default ขอวิธี อุปการณ์ ทำความสะอาดเคสหน่อยสิคะ

อยากทราบขั้นตอน วิธีการทำความสะอาดอุปกรณ์ภายในเคสหน่อยสิคะ
    และต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างเหรอ พอดี เครื่องหนูเริ่มมีฝุ่นจับแล้ว
    แล้วพวกพี่ๆ ทำความสะอาดเคสของตัวเอง1ครั้ง ต่อกี่เดือนคะ
    ขอบคุณล่วงหน้ามากๆค่ะ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

แปรงขนอ่อน ปัดๆ (แปรงทาสีบ้าน)
    ตามด้วยปั๊มลมรถมอไซค์ เป่า ฟูๆๆๆๆ ฝุ่นกระจาย ^^
    ของผมทำความสะอาดเดือนละครั้ง (หรือเห็นว่าฝุ่นเยอะไป)

OverclockZone Member darkneesload's Avatar

-*- ปั้มลมยังไงเหรอคะ
    ใช้ปืนที่ยิงลมแรงๆรึป่าว ถ้าเป็นแบบนั้น
    มันจะพังหรือป่าวคะ หนูเห็นปืนที่เค้าใช้เปารถให้แห้ง
    มันแรงมากๆเลย
    หนูเคยใช้เครื่องดูดฝุ่น แต่ตามซอก มุมอับๆ
    มันดูดไม่อค่อยจะออกเลยค่ะ

Quote Originally Posted by darkneesload View Post
    -*- ปั้มลมยังไงเหรอคะ
    ใช้ปืนที่ยิงลมแรงๆรึป่าว ถ้าเป็นแบบนั้น
    มันจะพังหรือป่าวคะ หนูเห็นปืนที่เค้าใช้เปารถให้แห้ง
    มันแรงมากๆเลย
    หนูเคยใช้เครื่องดูดฝุ่น แต่ตามซอก มุมอับๆ
    มันดูดไม่อค่อยจะออกเลยค่ะ
    ใช่ครับ ของผมมันร้านจำหน่ายรถมอไซค์ก็คงต้องปั๊มเติมลมล้อนั้นละ 555+
    เป่า***งๆ หน่อยนะ ลมมันแรงมากมาย ^^
    อะใช้เครื่องเป่าฝุ่นเล็กๆ ก็ได้นะ บราวเวอร์ ประมาณนั้น

OverclockZone Member one's Avatar

ผมก็ใช้ลมเป่าเอานะ เปิดเบาๆซิครับอย่าเปิดแรง

แล้วถ้าจะทำความสะอาดเนี้ย ต้องถอดอุปกรณ์ภายในเครื่องออกมาหมดเลยเหรอคะ
    หนูกลัวถอดออกแล้ว ประกอบคืนไม่ได้ แต่ก็อยากลองถอด
    รบกวนพี่ช่วยตอบนิดนึงนะคะ

Quote Originally Posted by one View Post
    ผมก็ใช้ลมเป่าเอานะ เปิดเบาๆซิครับอย่าเปิดแรง
    หนูใช้ปืนลมมะเปง ปรับลมแรงๆลมเบาๆ ไม่เป็นค่ะ
    แล้วยังนึกไม่ออกเลย ว่าจะไปหาปืนลมที่ไหนดี

Quote Originally Posted by darkneesload View Post
    แล้วถ้าจะทำความสะอาดเนี้ย ต้องถอดอุปกรณ์ภายในเครื่องออกมาหมดเลยเหรอคะ
    หนูกลัวถอดออกแล้ว ประกอบคืนไม่ได้ แต่ก็อยากลองถอด
    รบกวนพี่ช่วยตอบนิดนึงนะคะ
    ผมไม่รื้อนะ (ขี้เกลียด) ขัดๆ เป่าๆ พอ
    ยกเว้นวันใหนขยันๆ ก็จะรื้นหมด ทำความสะอาด ซิงค์ CPU / VGA (Zalman) / DQ6
    ขัดเงาด้วยน้ำยาขัดเงาพิเศษ ด้วย หิหิหิ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ถ้าหาไม่ได้ก็ หาแปลง brush on อะคับ ที่ปัดแก้มอะ เอาที่สะอาดๆ ยังไม่ได้ใช้อะนะ ปัดๆๆ ฝุ่นออกแล้วเอาผ้าเช็า

อ๋อค่ะ ที่บ้านมีพอดีเลย แปรงปัดแก้ม ยังไม่ได้ใช้ด้วย
    น้ำยาขัดเงาพิเศษ หน้าตาเป็นยังไงเหรอคะ เผื่อจะได้ไปซื้อบ้าง

ไม่รำคาญหนูนะคะที่ถามอะไรมากๆ
    หนูพึ่งหัดเล่นคอม เลยมีข้อสงสัยเยอะนิดนึง

OverclockZone Member aOffrOzen's Avatar

ช่างซ่อมคอม ที่ผมใช้อยู่เค้าใช้เครื่องดูดฝุ่นขนาดเล็ก

อ๋อค่ะ ที่บ้านมีพอดีเลย แปรงปัดแก้ม ยังไม่ได้ใช้ด้วย
    น้ำยาขัดเงาพิเศษ หน้าตาเป็นยังไงเหรอคะ เผื่อจะได้ไปซื้อบ้าง

ไม่รำคาญหนูนะคะที่ถามอะไรมากๆ
    หนูพึ่งหัดเล่นคอม เลยมีข้อสงสัยเยอะนิดนึง
    พอทำความฝุ่นหมดแล้วก็มาขัดเงาอุปกรณ์ต่างๆ ครับ
    ด้วยพวกนี้นะ (เอามาให้ดูบางส่วน) ยังมี โซเน็ค (สเปย์ล้างสนิม) วีน๊อต (ขัดเงาโลหะ)

Last edited by TWK.; 9 Mar 2008 at 11:52:31.

OverclockZone Member Hanaga's Avatar

ผมใช้แปรงทาสี ขนนิ่ม สเปรล้างหัวเทป
    มีอารมณ์ก็ค่อยปัดๆ รึจะขายค่อยปัด -*-

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ให้ผมช่วยมั้ยครับ อิอิ

OverclockZone Member zero_za's Avatar

ไปทำความสะอาดคอมพิวเตอร์ให้ที่บ้านเลยมะคับ ^^"

OverclockZone Member โชติก's Avatar

-- ปัดฝุ่นใช้แปรงทาแล็คเกอร์์ ขนนุ่มกว่าแปลงทาสี

-- ใบพัดของพัดลม ใช้ผ้าชุบน้ำบิดหมาดๆเช็ดเอา

-- ตัวเคสทั้งภายนอกและภายในก็ใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดเอาเช่นกัน

-- ทำความสะอาด 3 วันครั้ง สะอาดเรี่ยมเร่เรไร แบบว่าโรคจิตเล็กๆ คอมสกปรกเล่นแล้วไม่มีความสุข

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    พอทำความฝุ่นหมดแล้วก็มาขัดเงาอุปกรณ์ต่างๆ ครับ
    ด้วยพวกนี้นะ (เอามาให้ดูบางส่วน) ยังมี โซเน็ค (สเปย์ล้างสนิม) วีน๊อต (ขัดเงาโลหะ)

เห็นเคสพี่แล้ว หนูอายเลย

OverclockZone Member aOffrOzen's Avatar

ผมก็อายครับ ฝุ่นเยอะส่งผลอะไรกับคอมมากมั้ยครับ เด๋วจะปิดแล้วทำความสะอาดซะเลย

OverclockZone Member karaboon's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ l งามวงวาน l พระนั่งเกล้า l พระราม 5-6-7 l จรัญ l MRT BTS

Blower 13000R.P.M ฝุ่นกระจายไปเลย ต่อด้วยผ้าขนหนู ชุบน้ำยาทำความสะอาด เช็ดๆๆ

OverclockZone Member Tatui's Avatar

ขอดู เคส หนูหน่อย จิ.........?

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks