Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่า vga agp 8x ใส่กับ slot agp 4x ได้ไหม ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่า vga agp 8x ใส่กับ slot agp 4x ได้ไหม ครับ

คือ ผมกำลังจะตัดสินใจซื้อ vga card ครับ แต่ m/b ผม มันรับได้แค่ agp 4x เท่านั้น ซึ่งตอนนี้ผมมีงบประมาณพอที่จะซื้อได้แค่ vga card อย่างเดียวเท่านั้นครับ (ต้องส่งให้ที่บ้านส่วนหนึ่ง) เลยยังไม่มีเงินพอที่จะซื้อ m/b and processor ใหม่

อยากทราบว่า ตอนนี้ ผมสนใจ vga card อยู่ 2 รุ่น คือ

Spark GeForce 6800GS 256MB DDR3 128-bit TV-Out DVI 8xAGP

กับ

Spark GeForce 7600GS 256MB DDR2 128-bit TV-Out DVI 8xAGP

ผมอยากทราบว่า
    1. ระหว่าง 2 รุ่นนี้ควรเลือกรุ่นไหน ดี
    2. m/b ผมใส่ได้ แค่ 4xAGp มันจะมีปัญหาหรือป่าวครับ
    3. อีกไม่กี่เดือนถ้า เก็บเงินได้แล้วผมกะจะถอย chip processor ตัวใหม่ กับ m/b asrock 775Dual-VSTA ที่มันใส่อุปกรณ์ได้ทั้งเก่า และ ใหม่ จะคุ้มไหม ที่ใช้ vga ที่เป็น agp slot ก่อน เพราะ ถ้าเปลี่ยนเป็น m/b ตัวใหม่ ก้อจะมี port Pci ex แล้ว อ่ะคับ
    4. agp กับ pci express ของรุ่น 7600gs มีความแรงแตกต่างกันมากไหมคับ
    5. ผมควรรอ เก็บเงินทีเดียว ค่อยซื้อของ 3 อย่างนี้ทีเดียว เลย หรือ ว่าซื้อ agp 2 ยี่ห้อ นี้ มาใช้ก่อนก้อ ได้ แล้วค่อยเปลี่ยนอย่างอื่นทีหลัง เพราะ ประสิทธิภาพ ของ 7600gs ที่เป็น agp กับ pci ex ไม่แตกต่างกันเท่าไหร่ (ไม่แน่ใจ)
    6. m/b ที่ผมคิดจะซื้อคือรุ่น asrock 775Dual-VSTA พี่ๆ ว่าคุ้มค่าไหมครับสำหรับคนงบน้อย
    7. มี vga card ตัวอื่นที่ พอจะแนะนำได้บ้างไหม ครับ ที่ราคา ไม่เกิน 5,500 บาท ครับ

ขอโทษที่ถามค่อนข้างเยอะนะครับ แต่ได้โปรดเห็นใจ คนเพิ่งทำงานด้วยครับ อยากเปลี่ยนยกชุด แต่ ยังเก็บเงินไม่พอ อ่ะ ครับ เลยต้องศึกษา จากเพื่อนๆที่มีประสพการณ์ ก่อน ค่อยตัดสินใจซื้อครับ

ขอบคุณที่เข้ามาดู และให้ความคิดเห็นครับ

6800 GS แนะนำให้ยกบอร์ดไปลองเวลาซื้อนะครับ มันอาจใส่ไม่ได้ครับ

Comment

1.ตัวไหนก็ได้ครับ พอๆกัน

2.อันนี้ต้องลองครับ แต่ถึงใส่ได้ก็ใช้งานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพครับ

3.ผมว่าเก็บเงินไว้ซื้อแบบ pci-ex พร้อมบอร์ดใหม่ไปเลยดีกว่าครับ สำหรับการ์ดจอ

4. pci ดีกว่าครับ

5.3 อย่างทีเดียวครับ อัพเกรดควรจะเป็นอย่างงั้นครับ

6.ความคุ้มค่าอยู่ที่คุณใช้งานครับ ถ้าใช้งานให้คุ้มค่าก็ถือว่าคุ้มครับ และเมนบอร์ดนี้ราคาไม่แพง สร้างความคุ้มค่าได้ไม่ยากครับ

7.ลองดูการ์ดยี่ห้อ chiantech ครับ ประกัน 3 ปี ดีคอมครับ

Comment

มีอีกรุ่นครับ Spark GeForce 7600GS 256MB DDR3 128-bit ย้ำ gddr3 ครับ ราคา 4500 บาทครับ

Comment

spark 6800GS ผมไปสอบถามทางร้านที่พันทิพย์มาเข้าบอกใส่ไม่ได้นะ อันนี้ผมไม่รู้ว่าเข้ามั่วหรือเปล่านะคับ แต่เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมไปซื้อการ์ดจอรุ่น XFX 7600GT มาใส่บอร์ด4X
          บอร์ดผมรุ่นP4S533 ก็ใส่ได้นะคับ แต่จะให้ชัวนะคับ ต้องไปขอที่ร้านดูคู่มือในกล่องการ์ดจอของแต่ละรุ่นนะคับ จะมีระบุไว้เลย ว่าใส่ได้กี่X เพราะเดี่ยวนี้บนกล่องการ์ดจอจระบุแค่8Xอย่างเดี่ยวคับ

Comment

Working...
          X