overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: ช่วยผมตัดสินใจเรื่องเลนส์ 70-300 ทีคับผม

OverclockZone Member superoak01's Avatar

Default ช่วยผมตัดสินใจเรื่องเลนส์ 70-300 ทีคับผม

คือหลังจากที่ผมถอยน้องหนอน 400D มาเมื่อไม่นานอ่ะคับ ก็เลยอยากได้เลนส์เพื่อมาถ่ายเทเลอ่ะคับ ก็เลยเล็ง 70-300 ของทั้ง 2 ค่ายเอาไว้ [Sigma + Tamron] งบมีจำกัด พี่ๆมีความคิดเห็นยังไงกับทั้ง 2 ค่ายนี้บ้างคับ รบกวนพี่ๆด้วยนะคับ อิอิ..

I3K
    Guest

ผมใช้ Sigma AF 70-300 DG APO Macro ริมแดงอ่าครับ

คุณภาพรับได้ เพราะเป็นเลนส์เกรดธรรมดา การโฟกัสช้า-ช้ามาก สภาพแสงดีโฟกัสเร็วก่าเดิมเยอะ ความคมชัดอยู่ระดับธรรมดา-ปานกลาง ถ่ายมาโครได้ 1:2 ทำให้เป็นเลนส์ 2 in 1 ก้ว่าได้

เรื่องความเร๊วโฟกัส Sigma ได้เปรียบ Tamron อยุ่นิดหน่อย

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

เชียร์ Sigma ครับผม

วันนี้ได้ลอง Tamron 70-300mm ของพี่เติ้งไป โฟกัสช้ามาก ๆ ครับผม

OverclockZone Member OJARU's Avatar

กำลังเล็งจะถอย ซิกม่า อยู่เหมือนกันครับ

OverclockZone Member For Fun's Avatar

ตัวละเท่าไหร่ครับ

(มาเก็บความรู้)

OverclockZone Member gofaster's Avatar
    ร่มเกล้า ลาดกระบัง

sigma 70-300 ตัวนี้ถือเป็นเลนส์คุณภาพคุ้มราคาครับ ถ้าชอบก็ซื้อได้ไม่ผิดหวัง

ส่วนตัวชอบเลนส์ค่ายมากกว่า ไม่ลองมองเลนส์ค่ายตัว EF-S 55-250mm f/4-5.6 IS เนี่ยล่ะครับ มีกันสั่นด้วยนะ ช่วง 150 ขึ้นถ้ามีกันสั่นนี่ช่วยได้เยอะเลยนะ หมายถึงโอกาสได้ภาพกับไม่ได้ภาพเลยว่างั้น

จากรีวิวตัวนี้ทำได้ดีสมราคาครับ ส่วนตัวไม่ได้ใช้นะ เพราะผมใช้ Nikon

ยังไงเอารีวิวไปพิจารณาแล้วกันครับ

http://www.photozone.de/Reviews/Cano...report--review

I3K
    Guest

Sigma AF 70-300 DG APO Macro จะขายทิ้งละครับ ตั้งแต่ซื้อมา ใช้ไปไม่ถึง 10 ครั้งเลย ค่อนข้างรับไม่ค่อยได้เรื่องการโฟกัสและความคมชัด

*ใครสนใจของมือ 2 PM มานะครับ อิอิ (แอบขายนิดนึง)

OverclockZone Member

หุหุ รู้แต่ราคา ซิกม่านะครับ ประมาน8000 ไม่เกินนั้นน๊ะมือ1

ส่วนเรื่องความพอใจของเลนส์ อยู่กับผู้ใช้นะครับ
    แนะนำว่า ให้ไปลองที่ร้าน FF หรือร้านที่คุณเข้าบ่อยๆหรือร้านที่เป็นกันเองก็ได้ครับ ลองถ่ายๆ แล้วเอารูปมาวิเคราะห์ดูเอาครับ พอใจโทนสีไหน รูปแบบไหนก็เลือกตัวนั้นครับ

OverclockZone Member jawtereman's Avatar
    UTCC หอการค้า + สะพานควาย

ท่าจะซื้อ tamron แนะนำเป็นตัว LD Di ครับ ไม่แนะนำ LD เพราะมันช้า แหะๆ
    ส่วน sigma ใช้อยู่ครับ ^^ ดีนะผมว่า แต่ก็ยัง เร็วสู้ 75-300 usm ไม่ได้อยู่ดี แต่มันได้เรื่องสีอุ่นๆ ^^

OverclockZone Member superoak01's Avatar

ผมขอลองเพิ่มตัวเลือกอีกเป็น Canon EF 75-300mm f4-5.6 III USM อ่ะคับ พี่ๆมีความคิดเห็นยังไงบ้างคับ

OverclockZone Member L-D's Avatar

จากที่ทดสอบตัวริมแดงกับของหนอน
    ด้านสีสันคอนทราสต์ซิกม่าภาษีดีกว่าครับ
    ช่วง 70-100 หนอนจะคมกว่าซิกม่า สำหรับเอฟกว้างๆ
    พอช่วง 200 เนี่ย ซิกม่าคมกว่าหนอนเห็นได้ชัดครับ ต้องสักเอฟ8 ขึ้นไปจะพอสูสีๆ
    ช่วง 300 นี่ พอๆกันครับ ความคมดรอปลงมาก แต่ซิกม่ายังดีกว่าหนอนอยู่หน่อย ถ้าเอฟแคบๆ ซิกม่าคุมความคม สีสรร รวมทั้งdof ได้ดีกว่าหนอนครับ

ก็ลองตัดสินใจแล้วกันครับ พอดีผมไม่ได้ใช้กล้องนี้ เลยไม่กล้าฟันธงว่าอันไหนดี

I3K
    Guest

ซื้อเลนส์เกรดระดับนี้ทำใจเรื่องความคมและความเร็วไว้นะครับ นอกสะจากจะมี USM กะ IS มาช่วย

ถ้าซื้อจิงๆผมก็เชียแค่ของ แคนอน กะ ซิกม่า เท่านั้น

Sigma AF 70-300 DG APO Macro ราคาไม่เกิน 7,4xx - 7,7xx แน่ๆครับ<<แสงดีดี ถ่ายมาสวยมากครับ

Canon EF-S 55-250 IS USM ราคาไม่เกิน 9,4xx - 9,8xx แน่ๆครับ<<ออฟชั่นดีมาก ชอบโดยส่วนตัว

OverclockZone Member OT's Avatar

ผมถอย 55-250 IS มาซักระยะแล้วครับ ส่วนตัวผมก็ OK กับภาพที่ได้ครับ

OverclockZone Member L-D's Avatar

55-250 ถ้าเป็น is จะไม่มี usm นิครับ
    ส่วน 55-250 ที่เป็น usm ก็รู้สึกว่าจะเป็นตัวเก่าออกมาระยะใหญ่แล้วมั้งครับ
    ตอนนี้พื่อนที่ใช้หนอน ก็ไปซื้อตัว 55-250 is กันหมดครับ ซื้อไว้พกเล่น ตัวเบาๆสำหรับวันสบายๆ เห็นว่าโฟโต้ไฟล์ เงินสดได้ลกอีกน่ะครับ

OverclockZone Member Romance's Avatar

วันนี้เพิ่งไปถามที่พันทิพมา Canon EF-S 55-250 IS USM ราคา8600-9000บาทหนะคับ

ป.ล. 8600 บาท ประกันร้านนะ

Bookmarks

Bookmarks