overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: สอบถามปัญหา VGA APG

OverclockZone Member

Default สอบถามปัญหา VGA APG

รบกวนสอบถามผู้รู้ครับ...

board บังคับใช้ AGP ไม่แน่ใจว่าปัญหาเดียวกันหรือปล่าวนะครับ
    ของผมเปลี่ยน vga ตัวใหม่ จาก ati x1080 128 mb เป็นagp gf7300gt 512mb 128 bit

เครื่องเก่า นานแล้วครับ 4 ปีก่อน ไม่ค่อยได้ใช้งานเท่าไหร่ ก้อเลยว่าจะ up
    ให้พอทำงานได้เวลาว่างๆ ครับ มีงบไม่มากด้วย...

mainboard เดิม Asus p4p 800

ram 512 2แถว = 1gb

cpu pentium4 3.0 ghz.

ปัญหาที่พบคือ พอลองใช้งานเปิดหน้าจอมาจะมี note ขึ้น เตือน ว่า power indicator พอใช้งาน graphic ไปสักพัก เครื่องจะค้าง หรือไม่ก้อดับไปเลย เท่าทีลองอ่านและสอบถามเพื่อนๆดู บางคนบอกว่าเกี่ยวกับ power supply ไม่เพียงพอ

แต่ผมกำลังคิดว่า หรือว่าอาจจะเป้นเพราะ mainboard ไม่ support vga ครับ รบกวนสอบถามพี่ๆ น้องๆ หรือ ผุ้มีประสบการณ์ด้วยครับ ตอนนี้ต้องรีบใช้งานซะด้วยครับ ...เศร้าใจจัง
    รบกวนผุ้รู้ช่วยแนะวิธีแก้ปัญหาด้วยครับ

ขอบคุณครับ...

OverclockZone Member Auntonio's Avatar

1.ลบไดร์เวอร์ของ ATI ออกยังคับ

2.ลองเปลี่ยนซัฟพลายดูก่อน

3.อีกอย่าง ลอง อัพเดทไบออสด้วยนะคับ

ถ้าไม่ได้ หรือเกิดปัญหาก้อมาถามอีกทีนะ

ยินดีตอบ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำ...ตอนนี้คิดว่าน่าจะเป็นที่ Power supply ตัวเดิม 350w.ไม่แน่ใจว่าไฟไปเลี้ยงพอหรือไม่...แต่พอจะเห็นวิธีแก้ปัญหาบ้างแล้ว ใจชื้นขึ้นมาเลยครับ...

1.Driver ATI ตัวเก่าลบออกแล้วครับ
    2.Power supply เดิมเป็น 350 w. ไม่แน่ใจว่าปัญหาเกิดจากตรงนี้ หรือปล่าว
    3.Up dated Bios เนี่ย ทำยังไงครับ ไม่เคยปรับค่าใน Bios เลย กลัวมีปัญหาตามมาก

เดี๋ยวจะไปลองแก้ที่ Power supply ก่อน ว่าจะหายหรือปล่าว ได้ผลยังไงจะมากบอกครับถ้าต้องเปลี่ยน Power supply เปลี่ยนเป็น450w.จะพอไหมครับ มีตัวไหนแนะนำบ้างครับไม่ค่อยรู้เรื่องตรงนี้สักเท่าไหร่....รบกวนด้วยครับ

OverclockZone Member nutzajung's Avatar

Power Supply เปลี่ยนไปเลยครับ 350 W ไม่พอแน่นอน เปลี่ยนเป็น 450 W ราคา ประมาณ400-600 บาทแล้วแต่ชอบ

OverclockZone Member zetec's Avatar

สายไฟที่เสียบเข้าการ์ดจอ แน่นพอหรือเปล่าครับ เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้กับ 6600GT + Enermax 460W
    เพราะเสียบสายไฟไม่แน่น เลยคิดว่า PSU ไม่น่าเป็นปัญหา

OverclockZone Member Auntonio's Avatar

ใช่ๆ

นั่นอีกจุด

เหอๆ มีสายไฟด้วยหรือครับ .... ผมมาถึงก็เล่นเสียบเข้า Board เลย (เพราะว่าตัวเก่าที่เคยใช้ไม่เคยเสียบสายไฟเพิ่ม) เอะใจอยู่เหมือนกัน ว่าต้องมีไฟไฟเลี้ยงโดยเฉพาะหรือปล่าวเห็นที่ปลาย VGA มีSlot คล้ายๆช่องเสียบสายไฟอยู่ปัญหาคือที่ซื้อ VGA ไม่เห็นมีสายไฟให้อะครับ ผมควรทำไงต่อดีครับ สายไฟถ้าไม่มีจริงๆ ไปซื้อควรบอกที่ร้านว่าไงดีครับ ...ไม่ค่อยประสีประสาเรื่อง Modify สักเท่าไหร่ แต่จะพยายามครับ...
    รบกวนอีกทีครับจะได้เก็บขัอมูลทั้งหมดไปลองแก้ไขดู...

ถือการ์ดไปบอกเค้าตรงๆเลย

มันเป็นสิทธิของเรานะ

ไปเลย

โทรไปสอบถามที่ร้านแล้วครับ... เค้าแจ้งว่ารุ่น 7300 gt ไม่มีสายไฟให้ ต้องหาตามร้านขายอุปกรณ์ทั่วไปเอาเอง สรุปแล้ว รุ่นนี้ยังไงก้อต้องเสียบไฟเลี้ยงหรือปล่าว? หรือเปลี่ยน Power supply ก้อพอ...พอจะมีใครใช้รุ่นนี้อยู่บ้างไหมครับ รบกวนสอบถามด้วยครับบบบ เย็นนี้หลังเลิกงานแล้วจะเข้าไปสอบให้แน่ชัดที่ร้านครับ...

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ...

OverclockZone Member jin's Avatar

ก็หาสายไฟมาเสียบซิครับ
    เอาจากpowerมาต่อกับการ์ดอะครับ

OverclockZone Member jin's Avatar

ดูด้วยว่ากี่pinนะครับ ที่หัวปลั๊กอะครับ

OverclockZone Member tonzeero's Avatar

ถ้ามีรูให้เสียบไฟเพิ่ม ก็ต้องเสียบครับ

N7
    Guest

XFX 7600GT + P4P800 ไม่มีปัญหาครับ

ลอง flash bios บอร์ดเป็นอันล่าสุด เช็ค PSU ด้วยครับว่าไฟพอหรือปล่าว

ขอบคุณ ทุกความคิดเห็นมากๆเลยครับ...

Bookmarks

Bookmarks