overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: อยากให้คอมพ์ "เงียบ" มีหลักการซื้ออย่างไรบ้างครับ

OverclockZone Member

Default อยากให้คอมพ์ "เงียบ" มีหลักการซื้ออย่างไรบ้างครับ

พอดีกำลังจะซื้อ Computer ใหม่ สำหรับ HTPC ใช้ดูหนัง และฟังเพลง

นอกเหนือจากความแรงของ CPU และ Graphic card แล้ว
    สิ่งที่อยากให้มีอีกอย่างคือความ "เงียบ" ของเครื่องครับ

คอมตัวเก่านี่เสียงพัดลมดังหยั่งกะโรงสี
    ถ้าจะซื้อคอมใหม่ มีหลักการอย่างไรให้เสียงพัดลมพวกนี้มันเงียบบ้างครับ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

PSU แล้วก็ เคสที่ดีครับเก็บเสียงได้ดีครับ แล้วก็ dvd-rom เอาตัวที่อ่านแผ่นได้เงียบๆ

OverclockZone Member samutss's Avatar
    samutsognkram city fc.

ต้องใช้ซิ้งของเจ้าที่ผลิตซิ้งสำหรับ oc เช่น schythe ,ultra 120 ประมาณนั้น หรือแบบเล็กก็ได้,การ์ดจอเลือกแบบที่มีซิ้งอย่างเดียว เช่น ของ asus หรือ gigabyte เท่าที่ทราบนะ,เลือกพัดลมที่เงียบ คิดว่าตระกูล silent cats หรือ รอบพัดลมตำ่่ไม่เกิน 2000 รอบต่อนาทีนะ พาวเวอร์ซับพลายเลือกที่ปรับรอบพัดลมได้ dvd rom น่าจะเป็นตระกูล plextor มั้ง หรือที่เคยใช้มาก็ pioneer มั้ง

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ก็เอาแบบที่ไม่มีพัดลมทั้งเคื่องนะ เงียบแน่

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

เป-ลี่-ยน พัดลม CPU เงียบแน่นั่งครับ รับประกันได้

OverclockZone Member nameless's Avatar

พัดลมใหญ่ ๆ รอบต่ำ ๆ เงียบแน่นอนครับ

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

เท่าที่ทราบ
    พัดลมผมเงียบหมดแต่ HDD นี่สิ
    แควกๆๆ
    SG กับ WD ร่วมมือกัน
    ไม่ทีทางแก้เลยครับ

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ผมว่า HDD ของผมไม่ค่อยดังเท่าไหร่ ขนาด SG 320 GB 2 ตัวนะครับ

OverclockZone Member sorotbug's Avatar

เปลือย แล้ว ใช้ น้ำ ครับ

OverclockZone Member THM's Avatar

Quote Originally Posted by X1950Pro View Post
    เท่าที่ทราบ
    พัดลมผมเงียบหมดแต่ HDD นี่สิ
    แควกๆๆ
    SG กับ WD ร่วมมือกัน
    ไม่ทีทางแก้เลยครับ
    ถ้าดังจนรำคาญนี้อาการน่าเป็นห่วงแล้วนะครับ

เคลมโลด

OverclockZone Member TAXIDO's Avatar

เล่นน้ำเลยครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

^
    ^
    ^
    ^

เล่นน้ำผมว่าไม่เงียบนะครับ เพราะเล่นอยู่
    ปั้ม พัดลมเป่า Radiator อีก ... อย่าคิดนะครับเล่นน้ำแล้วมันจะเสียงเงียบกว่าเล่นลม เพราะว่าเล่นน้ำก็ต้องใช้ลมในการระบายความร้อนให้น้ำเหมือนกันแหละครับ แถมต้องใช้พัดลมจำนวนมากกว่าเล่นลมอีกครับ...

Quote Originally Posted by TAXIDO
    เล่นน้ำเลยครับ

ผมแนะนำ การ์ดจอถ้าไม่ Fullload มาก ปรับ รอบพัดลม ต่ำๆก็ได้ครับ
    ซิงค์ CPU ลอง AC Freezer7 Pro ก็ได้ครับ หรืออยากลองThermalright Ultra120 Extreme ไม่ติดพัดลมก็ได้ครับ (แต่ต้อง Airflow ในเคสดีๆนะครับ)

เคสก็ลอง Coolermaster Cosmos 1000 ครับ เพราะว่ามีแผ่นบุกันเสียงอยู่ในเครื่อง เงียบแน่ๆครับ

เรื่องพัดลมเสียงดัง
    ลองหา ยาง หรืออะไรที่มันนิ่มๆ หน่ะครับ มารองระหว่างพัดลมกับเคส ไม่งั้นเกิดแรงสะเทือนครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member e20wac's Avatar

ถ้าตามเรปบนแล้วยังไม่เงียบพอ แนนำให้เล่นระบบระบายความร้อนด้วยน้ำ

OverclockZone Member heatie's Avatar

เสียง HDD ที่มันดังจนได้ยิน เพราะมันมักจะติดตั้งไว้ด้านหน้าสุด แต่เคสใหญ่ จะมี cage ใส่ HDD แบบที่อยู่ลึกเข้าไปในตัวเคส ถ้าเอาไปติดไว้ตรงนั้น ก็ไม่ได้ยินง่าย ๆ ล่ะครับ

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

เคสเก็บเสียง นั้นคือการที่ มันมีช่องเอาลมออกจากเคสน้อยมากๆ แปลว่ามันก็อัดลมร้อนอยู่ในเคสอะดิครับ

ใช้พัดลมรอบต่ำ อย่าง 1200รอบ ของพวก AC ก็ดีครับ ไซเรนแคทก็มีเีสียงพอสมควร

ถ้าไม่ OC ไม่ต้องกลัวครับ เสียงไม่ดังได้ง่ายๆ เปลี่ยนซิงเข้าไป พัดลมรอบต่ำ1ตัว การ์ดจอ เปลีย่นซิงพวก AC อะครับเงียบแต่จะเย็นสู้พวกโหดๆ ไม่ได้แต่ก็ดีกว่าซิงเดิมและเย็นกว่า

ชุดน้ำนี้เลิกคิดไปเลยครับ หนักกว่าเดิมอีก พัดลมเป่าหม้อน้ำ3ตัว นอกเคส ปั้มอีก

OverclockZone Member vankung's Avatar

shutdown เครื่อง เงียบแน่ ไม่เปลืองไฟด้วย อิอิ

OverclockZone Member guesstp's Avatar

ถอดสายpsuแล้วกดเปิดเครื่องครับ ลองแล้วครับเงียบมากอิอิ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

เลือกเครื่องที่จะไม่เปิดใช้งานงับ รับรองเงียบ ^^

เอาจิง เน้นเครื่องที่มีการระบายความร้อนได้ดี เลือกพัดลมรอบต่ำ คุณภาพดีๆ
    PSU เอาแบบ สบายๆ วัตแท้ (เอาแบบมีวัตเหลือพอสมควร ลดความเสียงมีเสียง)
    ซิ้งเปลี่ยน เน้นสำหรับ OC + เงียบ กาดจอ ถ้าดูหนัง พวก กาดจอม่ายมี พัดลมก็เอาอยู่งับ
    HDD ถ้ามีเสียงดังมาก ก็เครมงับ หรือถ้าท่านหูดีมาก เสียงมันปกติ คงต้องโม เอา พองน้ำ ปิดรอบ HDD เปิดไว้เฉพาะด้านใต้ + พัดลมเป่าละงับ

OverclockZone Member Adeenaleen's Avatar

ถ้ามันดังขนาดโรงสีนี่..ข้างบ้านจะเป็นไงเนี่ย -*- (แซวเล่นนะครับ)

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

ของผมดังอย่างกะเครื่องบิน ฟู๊ววว!!!!!!! เลยหันมาเล่น โน๊ตบุ๊คแทน สบายลูกหู
    ปล. 2.8E แหงล่ะ ร้อนตับแตก รุ่นนี้

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks