Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูอาการคอมให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูอาการคอมให้หน่อยครับ

คอมเปิดไม่ติด หลังจากกดสวิทแล้ว พัดลม CPU หมุนตามปกติ พัดลมเพาเวอร์หมุน ไปเขียวที่เมนบอร์ดติดปกติ เดิมจะมีเสียงติ๊ด 1 ครั้ง แล้วจะบูทเข้าวินโดว์ แต่ตอนนี้ไม่มีเสียงอะไรเลย หน้าจอมืดสนิท ลองถอดแรมออก (256 Mb 2 ตัว) แล้วเปิดเครื่อง ไม่มีเสียงแสดงอาการของเครื่องที่ไม่มีแรม ลองถอดการ์ดจอมาทำความสะอาดแล้ว ทำความสะอาดแรมแล้ว ไม่ได้ผล เงียบสนิท เคยใช้ได้ดี ไม่ได้ทำอะไรทั้งสิ้น อยู่ๆ ก็เป็นเอง สาเหตุน่าจะเป็นจากอะไร ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับ

psu มีปัญหา หรือไม่ก็ สาย เสียบ psu ไม่แน่นหรือมีปัญหานั่นเองครับ ลองเปลี่ยนสาย เสียบ power ก่อน ถ้าไม่หายก็ต้องดูที่ psu ถ้ายังไม่หายก็คงเป็น ที่ psu นั่นเองครับ แต่เท่าที่ดูแล้ว ไฟน่าจะไม่พอ คงอาจจะเป็นที่สาย

Comment

ไม่มีแรมไม่ใช่ไม่มีเสียงครับ ส่วนใหญ่ถ้าไม่มีแรม จะดังต่อเนื่องครับ

ไม่มีเสียง ผมว่า บอร์ดพังมากกว่าครับ

Comment

แล้วเปิดเครื่อง ไม่มีเสียงแสดงอาการของเครื่องที่ไม่มีแรม
        มีแวว บอดพัง%สูงมาก

Comment

โสงสายบอร์ดจาจ้งอ่ะ

Comment

บอร์ด น่าสงสัยที่สุดครับ

Comment

Working...
            X