Announcement

Collapse
No announcement yet.

E6300 กับ P5B ลง Driver Lan ไม่ได้ครับ ช่วยด้วยครับ.............ช่วยด้วย....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E6300 กับ P5B ลง Driver Lan ไม่ได้ครับ ช่วยด้วยครับ.............ช่วยด้วย....

ผมเพิ่งซื้อ E6300 กับ ASUS P5B มาครับ แต่ลงมีปัญหาที่ Lan ครับ มันลง Driver ไม่ได้ครับ WindowsXP SP2 ดีเทคเจอนะครับ ว่ามี New Hardware เป็น Ethernet control ครับ เป็นสีเหลืองๆ แต่เอา Driver ลงไป ไม่ผ่านครับ มันจะมีเครื่องหมายตกใจครับ ลองให้ค้นหาเองจากแผ่น driver มันก็บอกว่าไม่พบ driver ครับ... ลองลง Windows XP ใหม่ก็ไม่หายครับ... ลอง Flash Bios เป็นตัวล่าสุดจาก ASUS ก็ไม่หายครับ...

แผ่น driver เป็นแผ่นแท้ที่มากับ board ครับ สกรีนว่า P5B Serial ครับ...

Board เสียหรือเปล่าครับ... ผมต้องใช้ Lan อ่ะครับ เพราะที่บ้านมีอีกเครื่องนึง...

ทำไงดีครับ ช่วยผมหน่อยนะครับ
    ขอบคุณครับ...

ใจเย็น ๆ ครับลองเอาโหลด drive ตัวใหม่จากทางเวป asus ก่อนซิครับ ผมว่ามันคงเป็นปัญหาที่
    แผ่น drive นะครับลองไปโหลดอันใหม่จากเวป asus แ้ล้วกันครับ

http://support.asus.com/download/dow...Language=en-us

หรือถ้าไม่หายจริงก็ลองเอากลับไปเช็คที่ 0 แล้วกันครับ
    Last edited by FreeDom; 24 Sep 2006, 06:01:01.

Comment

ลองลงแบบอับเดทไดเวอร์ดูยังงับ มันหาเจอไหม

Comment

ลองโหลด Driver ตัวล่าสุดจาก ASUS มาแล้วครับ...... ไม่หายครับ..........

ทำไงดีครับ....

Comment

ถ้าแบบสถานเดียวคือ ลองไปเช็ค ที่ 0 ครับ ถ้า bord มีปัญหาจะได้เปลี่ยนได้เลย

Comment

ผมใช้เหมือนคุณครับแต่ไม่พบว่ามันมีปัญหาเลยนิครับ ลงไดรเวอร์ตามปรกติก็ใช้ได้ดีอยู่ แผ่นซีดีที่ให้มาของผมเขียนว่า P5B series ครับ

Comment

ของผมเป็นเหมือนกันครับ p5b เวลาลง driver lan หรือ modem huawei ของ true

จะมี [i] มีเหลือง ๆ ขึ้นมา แต่สามารถใช้งานได้ตามปรกติ ครับ เราสามารถจะ set ให้มันหายไปได้โดยการ เข้าไปที่ network propertie แล้วไปติ๊กเอาเครื่องหมายถูกออกซะ ตรงหัวข้อ

Notify me when this connection has limited or no connectivity

เท่านี้ตัวเครื่องหมาย [i] ตรง network ก็จะหายไปครับ

แต่แหม.............p5b นี่มันหา network เจอช้าไปนิดนะ 1-2 นาที กลังบูต windows เสร็จ ถามคนที่ใช้ p5b ครับว่าช้าเหมือนกันมั้ย ^_^
              Last edited by rockaun; 7 Jun 2007, 16:59:38.

Comment

อย่างงี้ P5B ก็ไม่ดีอ่าสิ อึ๋ย กะไปซื้อพรุ่งนี้แล้วเนี่ยะ

Comment

ของผมเป็นหนักกว่าอีกครับ

ลง windows ใหม่ ลง driver LAN จากแผ่นปั๊บ ค้างทันทีเลยครับ

พอ restart แล้ว กลับเข้า windows ไม่ได้เลย ต้องมาเข้า save mode

แล้วต้องไป disable ออก ถึงจะเข้าตามปกติได้ เซ็งมาก แบบนี้นี่เสียรึปล่าวครับ

เพราะ driver และ program อื่นๆ ลงได้ตามปกติเลย มีปัญหาก็ LAN นี่แหละครับ

ปล. ไม่ได้กะขุดกระทู้เก่านะครับ พอดีเพิ่งจะมีปัญหานี่แหละ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ไปโหลด driver ใหม่สุดมาแล้ว เป็นเหมือนเดิมครับ ค้างงงง

Comment

Originally posted by lovercat2000 View Post
                    ของผมเป็นหนักกว่าอีกครับ

ลง windows ใหม่ ลง driver LAN จากแผ่นปั๊บ ค้างทันทีเลยครับ

พอ restart แล้ว กลับเข้า windows ไม่ได้เลย ต้องมาเข้า save mode

แล้วต้องไป disable ออก ถึงจะเข้าตามปกติได้ เซ็งมาก แบบนี้นี่เสียรึปล่าวครับ

เพราะ driver และ program อื่นๆ ลงได้ตามปกติเลย มีปัญหาก็ LAN นี่แหละครับ

ปล. ไม่ได้กะขุดกระทู้เก่านะครับ พอดีเพิ่งจะมีปัญหานี่แหละ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ไปโหลด driver ใหม่สุดมาแล้ว เป็นเหมือนเดิมครับ ค้างงงง

ผมยังเป็นอยู่เลยครับ ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไร ตอนก่อนเล่นได้มาเป็นปี คราวนี้มาเล่นไม่ได้ซะงั้น

ใครแก้ได้บ้างหว่า บอกหน่อย

Flash Bios ก็แล้ว ทำเกือบทุกอย่างแล้วแก้ไม่หายแหะ

Comment

ลองโหลดได้เวอร์จากเวบดูนะครับ จากนั่นก็แตกไฟล์ไว้ที่โฟล์เดอร์ไหนดู แล้วไปที่ Device Manager
                      แล้วเลือก update driver ... เลือกโฟล์เดอร์ที่เราแตกไว้ดูนะครับ ผมทำแล้วไม่มีปัญหาครับ

Comment

Originally posted by ZaKaChI View Post
                        อย่างงี้ P5B ก็ไม่ดีอ่าสิ อึ๋ย กะไปซื้อพรุ่งนี้แล้วเนี่ยะ
                        P5B นี่ผมใช้มาสองปี ลงวินโด้วส์ใหม่หลายสิบรอบ ไม่เคยมีปัญหาอะไรนะ

Comment

ผมก็ใช้ P5B อยู่ไม่มีปัญหาเรื่องการลง Driver เลยคับ ตั้งแต่ใช้บน Windows XP จนเป็น Windos Vista คับ แต่Windows Vista ไม่ต้องลง Driver เลยคับเจอหมดคับ

Comment

นู๋ก็ใช้อยู่ลงไปเป็น 10ๆรอบก็ไม่เจอปัญหาอะไรเลย BIOS ก็ไม่เคยอัพเดรพด้วย ยังใช้งานได้อยู่้เลยค่ะ

Comment

Working...
                            X