overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: 8800 gt SLI จะเล่น crysis ได้ดีขึ้นป่าวครับ

OverclockZone Member

Default 8800 gt SLI จะเล่น crysis ได้ดีขึ้นป่าวครับ

อยากรู้ ว่าถ้า นำ 8800 gt มา SLI จ่ะทำให้เล่นเกม ได้ดีขึ้น มากกว่าใช้ การ์ดจอ ตัวเดียวมากป่าวครับ ถ้าใครมีผลการ ทดสอบ ช่วย แน่ะหน่อยครับ อยากทราบจริงๆ ขอคำชี้แน่ะ

OverclockZone Member Rhymes's Avatar

แนะนำจากประสบการณ์ลองใช้เองโดยตรง ไม่ไ่ด้ฟังคนอื่นมานะครับ
    SLI เห็นผลมากพอสมควร ถ้าเกมทำออกมารองรับ จะทำเฟรมเรตได้ดีขึ้นราวๆ 70%-80%

เช่น 7600GT SLI จะแรงกว่า 7900GT ได้สบายๆ

ส่วนตัวเห็นว่า SLI ดีครับ ถ้ามีการ์ดจอเดิมอยู่แล้วแต่อยากอัพเกรด
    แต่มีปัญหาตรง Nvidia Driver ซึ่งทำให้เวลาใช้โหมด SLI อาจจะเกิดภาพจุดๆกระพริบๆ ซึ่งมีปัญหานี้หลายคนมาก จะทำให้เป็นปกติต้องย้อนกลับไปใช้ Driver Version 8X.XX แต่ก็เก่าเกินไม่รองรับเกมหลายเกมอีก

อ้างอิงเวลาทำ SLI แล้วเกิดจุดกระพริบๆ
    http://forums.nvidia.com/lofiversion...hp?t12659.html
    http://forums.nvidia.com/lofiversion...hp?t15171.html

OverclockZone Member kiratinut's Avatar

จำได้ว่า Crysis ไม่ Support SLI หนิครับ หรือผมจำผิด -_-"

OverclockZone Member armyman's Avatar
    ริมคูเมืองโคราช

เปลือง...........

OverclockZone Member suicide's Avatar

Quote Originally Posted by prasitcu View Post
    อยากรู้ ว่าถ้า นำ 8800 gt มา SLI จ่ะทำให้เล่นเกม ได้ดีขึ้น มากกว่าใช้ การ์ดจอ ตัวเดียวมากป่าวครับ ถ้าใครมีผลการ ทดสอบ ช่วย แน่ะหน่อยครับ อยากทราบจริงๆ ขอคำชี้แน่ะ
    การ SLI ทำให้เล่นเกมส์ได้ดีขึ้นครับ แต่ต้องเป็นเกมส์ที่ Support ซึ่งเกมส์ใหม่ๆก็ Support เกือบหมดเเล้ว
    ส่วนความต่างเท่าที่ผมลองใช้งานที่ดีขึ้นประมาณ 35-40% ครับ สำหรับ Crysis นะครับ + 8800GT SLI
    บางเกมส์อาจจะดีกว่านี้หรือแย่กว่านี้ ขึ้นอยู่กับการ Support Multi GPU ของ เกมส์นั้นๆ และ Driver ด้วยครับ

Quote Originally Posted by kiratinut View Post
    จำได้ว่า Crysis ไม่ Support SLI หนิครับ หรือผมจำผิด -_-"
    Crysis SUPPORT SLI ครับผม
    Last edited by suicide; 11 Mar 2008 at 07:32:31.

OverclockZone Member Rhymes's Avatar

จัดให้
    เอาผลทดสอบจากเครื่องผมมาให้ดูครับ เห็นหลายคนยังเข้าใจผิดว่า SLI แรงขึ้นนิดเดียว แต่ต้องทดสอบกับเกมที่รองรับจริงๆนะครับ

ทดสอบจาก Need for Speed Carbon
    7600GT SLI กับ NON SLI
    1024*768 ปรับสุดหมด ยกเว้น Motion Blur Off กับ Shader Medium
    FPS ดูจากมุมซ้ายบนครับ ใช้โปรแกรม FRAPS จับ

ฉากเมนูนะครับ
    NON SLI

SLI

ส่วนนี้ฉากเริ่มแข่ง
    NON SLI

SLI

เอาไปแค่นี้ก่อนครับ ขี้เกียจ ถ้าอยากดูผลทดสอบเกมอื่นบอกได้ครับ ยังมีเกม Oblivion กับ Doom 3 ลงไว้
    เคยได้ยินมาเหมือนกันว่า SLI ไม่คุ้มค่า แต่ในความคิดผม ผมว่าถ้ามีการ์ดจออยู่แล้ว 1 ตัว การซื้อมาอีกตัวทำ SLI ถือว่าคุ้มค่าครับ เพียงแต่อย่าซื้อมาทีเดียว 2 ตัวครับ ถ้าคิดจะซื้อแบบหลังเอาตัวเดียวแรงๆเลยดีกว่า

OverclockZone Member kingmax's Avatar

แรงดีครับท่าน ^^^^^^

OverclockZone Member Khow's Avatar

ผมชอบตัวเดียวแรงๆมากกว่าครับไม่ต้องไปกังวลว่าโปรแกรมจะรองรับมั้ย

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ดีขึ้นจริงๆ sli

OverclockZone Member TAXIDO's Avatar

เก็บตังละงานนี้ การ์ดจออย่างเดียวไม่พอแฮะ
    psu ด้วย

OverclockZone Member

เวลาดูก็แตกต่างนะแต่ผมว่าเอาตัวเดียวแรงไปเลยดีกว่ามั้งครับ 2 ตัวมันไม่กิน PSU มกาหรอกครับแต่ก็ขอบคุณมากครับที่ทำให้ได้ความรู้

OverclockZone Member onizika01's Avatar

ถ้าตังเหลือ เอาตัวเดียวแรงๆเลยดีกว่าครับ
    เอ๊ะ แต่ว่า ถ้าตัวเดียวแรงๆ*2ล่ะ

เอาเป็นว่า ตามงบครับ พอเพียงใบเดียว
    ฟุ่มเฟือยเอา 2 ใบ

OverclockZone Member rudraksh's Avatar

วัดเฟรมในเกมยังไงครับ

OverclockZone Member zeza_pak's Avatar

.

OverclockZone Member Romance's Avatar

น่าจะดีขึ้นนะ

OverclockZone Member InF3RNaL's Avatar
    อ้อมใหญ่ พุทธมณฑล บางแค

มันก็ต้องดีกว่า ตัวเดียวอยู่แล้ว
    ดูตามงบครับ

OverclockZone Member Se7en's Avatar

Quote Originally Posted by suicide View Post
    การ SLI ทำให้เล่นเกมส์ได้ดีขึ้นครับ แต่ต้องเป็นเกมส์ที่ Support ซึ่งเกมส์ใหม่ๆก็ Support เกือบหมดเเล้ว
    ส่วนความต่างเท่าที่ผมลองใช้งานที่ดีขึ้นประมาณ 35-40% ครับ สำหรับ Crysis นะครับ + 8800GT SLI
    บางเกมส์อาจจะดีกว่านี้หรือแย่กว่านี้ ขึ้นอยู่กับการ Support Multi GPU ของ เกมส์นั้นๆ และ Driver ด้วยครับ
    ได้พอๆกะผมเลย หลังจากลง Patch อัพเดทไดร์เว่อร์ครบ แรงขึ้นประมาณ 30-40%
    CRYSIS นี้รู้สึกจะแรงขึ้นน้อยกว่าเกมส์อื่นหน่อยนึง
    Last edited by Se7en; 12 Mar 2008 at 06:34:36.

Quote Originally Posted by Se7en View Post
    ได้พอๆกะผมเลย หลังจากลง Patch อัพเดทไดร์เว่อร์ครบ แรงขึ้นประมาณ 30-40% สำหรับ CRYSIS
    Crysis ยัง Optimize สำหรับระบบ SLI ไม่ค่อยจะสมบูรณ์ครับ
    ที่ rep บนบอกเกมไม่รองรับ SLI ถูกครึ่งนึงครับ พึ่งมารองรับ SLI ได้ใน Drivers หลังๆนี่เอง แต่ยังไม่ดีเท่าที่ควร

Forceware ที่รองรับ Crysis SLI 169.09 ขึ้นไป โหมด Aternate Frame Rendering 3

อ้างอิง
    http://www.tomsgames.com/us/2007/11/20/crysis_sli/

OverclockZone Member Se7en's Avatar

Quote Originally Posted by Rhymes View Post
    Crysis ยัง Optimize สำหรับระบบ SLI ไม่ค่อยจะสมบูรณ์ครับ
    ที่ rep บนบอกเกมไม่รองรับ SLI ถูกครึ่งนึงครับ พึ่งมารองรับ SLI ได้ใน Drivers หลังๆนี่เอง แต่ยังไม่ดีเท่าที่ควร

Forceware ที่รองรับ Crysis SLI 169.09 ขึ้นไป โหมด Aternate Frame Rendering 3

อ้างอิง
    http://www.tomsgames.com/us/2007/11/20/crysis_sli/
    สรุปคือปัจจุบันมันรองรับเเต่ไม่สมบูรณ์ ถูกมะท่านเเบบนี้ ท่าน suicide ก็พูดตรงจุดตั้งเเต่เเรกเลย ความหมายเดียวกานเลย
    คือถึงเกมส์จะรองรับก็ไม่ใช่ว่าจะ รองรับได้ดีเสมอไป อาจจะต้องมีหลายๆองค์ประกอบเข้ามาเกี่ยว เช่น driver หือ patch update เข้ามาช่วยเสริม เห็นเเสงสว่างเเล้วครับ ไม่งั้นผมคงต้อง ลบๆ ลงๆ driver มันอยู่เเบบนั้น ตอนเเรกนึกว่าเปนที่ driver การ์ดจอ ได้ท่านๆมาช่วยกันให้ความรู้คน มาตอบคำถามในบอร์ดนี่ผมได้ความรู้อีกเยอะเลย

PS.อยากขอบคุนท่านๆที่เข้ามาให้ความรู้เพิ่มเติมให้ผม
    คือเมื่อก่อนเห็นมีเเต่ท่านgearhead กะ ท่านsuicide ที่ตอบเเบบตรงประเด็นละเอียดถูกต้อง อ่อเกือบลืมท่าน meen182 กับ ท่าน SunzabiLL เลย ช่วยเหลือตอบคำถามเยอะเหมือนกัน (จริงๆมีอีกหลายท่านที่เก่งๆเเต่ผมจำชื่อมะได้ เพราะว่าไม่ค่อยได้เห็นชื่อบ่อยเท่า 2 ท่านนี้) แต่ตอนนี้บอร์ดนี้ก็ได้ท่านRhymes เพิ่มมาอีกคน ดีจิงๆ ได้ความรู้เยอะมาก
    Last edited by Se7en; 12 Mar 2008 at 10:18:39.

Bookmarks

Bookmarks