overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: แนะนำวิธีการใช้ 1Monitor กับ 2Case

OverclockZone Member maoking's Avatar
    กรุงเทพ อ่อนนุช17

Smile แนะนำวิธีการใช้ 1Monitor กับ 2Case

เห็นหลายคนหาวิธีใช้ 1จอ กับ 2คอมพิวเตอร์อยู่
    ว่าจะสลับการใช้งานอย่างไร เลยเอาวิธีง่ายๆ มาฝาก
    อย่างไรก็ตาม มันมีเงื่อนไขอยู่เล็กน้อย ดังนี้

1 monitor ของคุณต้องมีทั้ง port DVI และ AGP
    ซึ่งแน่นอนว่า ต้องเป็น จอLCD แน่ๆ ถึงจะมี ของใครมีแค่ Port เดียว ก็ อดนะ

2 ต้องมี ปุ่ม Auto ที่จอด้วย (เป็นปุ่มกด สลับสัญญาณ ระหว่าง Analog กับ Digital)

3 Case 1 ใน 2 ของท่านต้องมี Port DVI ส่วน Case อีกเครื่องเป็น AGP

จากนั้นต่อสายตามรูปได้เลย แล้วก็กดปุ่ม power เปิดคอมพิวเตอร์ทั้ง 2เครื่อง ก็เรียบร้อย
    หากต้องการสลับไปมาระหว่าง อีกจอ ก็ให้กดปุ่ม Auto ที่ monitor จะเป็นการสลับหน้าจอไปมาได้ครับ

ส่วนตัวผมใช้วิธีนี้ เวลาลงโปรแกรมให้คอมพิวเตอร์เพื่อนๆ ครับ

สมาชิกท่านใดทราบแล้วก็มองผ่านๆไปนะ
    Last edited by maoking; 10 Mar 2008 at 17:52:42.

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

แบบนี้ผมก็ไม่เคยลองแฮะน่าสน

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

O.o! เข้าใจเล่นแหะ
    Last edited by Teardrop; 11 Mar 2008 at 10:42:09.

OverclockZone Member iaung's Avatar

เคยใช้แต่ 2 จอ 1 เครื่อง..... ว่างๆ จะหาโอกาส ลองซักที

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เคยใช้แต่ 1 เครื่อง ออก 2 จอ อะ (Moniter (เล่นเน็ต) + TV (เปิดคาราโอเกะ) )
    *เสียเครื่องไปปาวๆ 1 เครื่อง ^^"

OverclockZone Member karaboon's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ l งามวงวาน l พระนั่งเกล้า l พระราม 5-6-7 l จรัญ l MRT BTS

ใครช่วยตอบทีคับ มันมี สายAGP ด้วหรือเคยได้ยินแต่ DVI D-SUB
    หรือเราอยู่หลังเขา

OverclockZone Member zixnezz's Avatar
    Valencia, California

จะเล่นยังไงหว่า

เหอะๆ
    งงแทน *-*

OverclockZone Member poohchit's Avatar

น่าลองครับ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by maoking View Post
    เห็นหลายคนหาวิธีใช้ 1จอ กับ 2คอมพิวเตอร์อยู่
    ว่าจะสลับการใช้งานอย่างไร เลยเอาวิธีง่ายๆ มาฝาก
    อย่างไรก็ตาม มันมีเงื่อนไขอยู่เล็กน้อย ดังนี้

1 monitor ของคุณต้องมีทั้ง port DVI และ AGP
    ซึ่งแน่นอนว่า ต้องเป็น จอLCD แน่ๆ ถึงจะมี ของใครมีแค่ Port เดียว ก็ อดนะ

2 ต้องมี ปุ่ม Auto ที่จอด้วย (เป็นปุ่มกด สลับสัญญาณ ระหว่าง Analog กับ Digital)

3 Case 1 ใน 2 ของท่านต้องมี Port DVI ส่วน Case อีกเครื่องเป็น AGP

จากนั้นต่อสายตามรูปได้เลย แล้วก็กดปุ่ม power เปิดคอมพิวเตอร์ทั้ง 2เครื่อง ก็เรียบร้อย
    หากต้องการสลับไปมาระหว่าง อีกจอ ก็ให้กดปุ่ม Auto ที่ monitor จะเป็นการสลับหน้าจอไปมาได้ครับ

ส่วนตัวผมใช้วิธีนี้ เวลาลงโปรแกรมให้คอมพิวเตอร์เพื่อนๆ ครับ

สมาชิกท่านใดทราบแล้วก็มองผ่านๆไปนะ
    เขาเรียกว่า D-Sub คับ

OverclockZone Member Nuttakit's Avatar

จอ Acer 1951 ทำได้มั้ยไม่เคยลอง

OverclockZone Member

ไม่ใช่ Port AGP เป็น D-SUP 15P ( ANALOG )

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

ผมมีสวิทสลับครับ
    สองเครื่อง ใช้1จอ 1เม้าส์ 1คีย์บอร์ด ที่เป็นกล่องน่ะ...

เคยใช้แต่ 1 เครื่อง ออก 2 จอ อะ (Moniter (เล่นเน็ต) + TV (เปิดคาราโอเกะ) )
    *เสียเครื่องไปปาวๆ 1 เครื่อง ^^"
    ผมก็ใช้งานแบบนี้เหมือนกันนะเออ...อิอิ

OverclockZone Member maoking's Avatar
    กรุงเทพ อ่อนนุช17

อะใช่เลยครับ D-sub
    นี่ผมคงงง กับ Slot AGP ซินะ เหอๆ

OverclockZone Member Zemos's Avatar

ดูโอ้คอม

OverclockZone Member nameless's Avatar

เคยลองครับใช้ได้ครับ แต่ไม่ค่อยใช้มันเพราะต้องใช้พวก Keyboard เม้าส์ 2 ชุดด้วยนะ

เอาคีย์บอร์ดวางต่อกัน เวลานั่งเล่นแล้วเพื่อนร่วมงานเข้ามาดูเหมือนเป็นคนบ้าหรือ แฮกเกอร์ระดับโลกเลยล่ะ

OverclockZone Member zero_za's Avatar

ใช้อยู่คับ เวลามีคนเอาคอมมาให้ซ่อมอ่ะคับ
    ตัวหนึ่งลง OS อีกตัวเล่นเกมส์

งิ งิ

OverclockZone Member Hurahara_Ex's Avatar

กินไฟ เยอะมั้ย อ่า 2 เครื่อง 1 จอ เหอๆๆ

OverclockZone Member art2_th's Avatar

KVN Swith 2 Port ง่ายนิดเดียว หรือจะเอาแบบ 4 Port 8 Port ก็ได้

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ทำคล้ายๆKVMเลยอ่ะครับ แต่แบบนี้ก็ต้องใช้Keyboard+Mouse 2ชุดอ่ะดิครับ...

OverclockZone Member I3ongI3aw's Avatar

ผมก็เคยลองกับ 940BW แต่มันต้องใช้ คีบอร์ดกับ เมาส์ 2 ชุดอ่ะนะ เกะกะ

ผมก็ซ่อมคอม แต่ผมมีจอ 15นิ้ว สีเสื่อมแล้ว ตัวนึง แล้วก็ คีบอร์ดกับ เมาส์ อีกชุดนึงแยกไปเลย
    Last edited by I3ongI3aw; 12 Mar 2008 at 15:08:19.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks