Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำวิธีการใช้ 1Monitor กับ 2Case

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำวิธีการใช้ 1Monitor กับ 2Case

เห็นหลายคนหาวิธีใช้ 1จอ กับ 2คอมพิวเตอร์อยู่
    ว่าจะสลับการใช้งานอย่างไร เลยเอาวิธีง่ายๆ มาฝาก
    อย่างไรก็ตาม มันมีเงื่อนไขอยู่เล็กน้อย ดังนี้

1 monitor ของคุณต้องมีทั้ง port DVI และ AGP
    ซึ่งแน่นอนว่า ต้องเป็น จอLCD แน่ๆ ถึงจะมี ของใครมีแค่ Port เดียว ก็ อดนะ

2 ต้องมี ปุ่ม Auto ที่จอด้วย (เป็นปุ่มกด สลับสัญญาณ ระหว่าง Analog กับ Digital)

3 Case 1 ใน 2 ของท่านต้องมี Port DVI ส่วน Case อีกเครื่องเป็น AGP

จากนั้นต่อสายตามรูปได้เลย แล้วก็กดปุ่ม power เปิดคอมพิวเตอร์ทั้ง 2เครื่อง ก็เรียบร้อย
    หากต้องการสลับไปมาระหว่าง อีกจอ ก็ให้กดปุ่ม Auto ที่ monitor จะเป็นการสลับหน้าจอไปมาได้ครับ

ส่วนตัวผมใช้วิธีนี้ เวลาลงโปรแกรมให้คอมพิวเตอร์เพื่อนๆ ครับ

สมาชิกท่านใดทราบแล้วก็มองผ่านๆไปนะ
    Last edited by maoking; 10 Mar 2008, 17:52:42.

แบบนี้ผมก็ไม่เคยลองแฮะน่าสน

Comment

O.o! เข้าใจเล่นแหะ
      Last edited by Teardrop; 11 Mar 2008, 10:42:09.

Comment

เคยใช้แต่ 2 จอ 1 เครื่อง..... ว่างๆ จะหาโอกาส ลองซักที

Comment

เคยใช้แต่ 1 เครื่อง ออก 2 จอ อะ (Moniter (เล่นเน็ต) + TV (เปิดคาราโอเกะ) )
          *เสียเครื่องไปปาวๆ 1 เครื่อง ^^"

Comment

ใครช่วยตอบทีคับ มันมี สายAGP ด้วหรือเคยได้ยินแต่ DVI D-SUB
            หรือเราอยู่หลังเขา

Comment

จะเล่นยังไงหว่า

เหอะๆ
              งงแทน *-*

Comment

น่าลองครับ

Comment

Originally posted by maoking View Post
                  เห็นหลายคนหาวิธีใช้ 1จอ กับ 2คอมพิวเตอร์อยู่
                  ว่าจะสลับการใช้งานอย่างไร เลยเอาวิธีง่ายๆ มาฝาก
                  อย่างไรก็ตาม มันมีเงื่อนไขอยู่เล็กน้อย ดังนี้

1 monitor ของคุณต้องมีทั้ง port DVI และ AGP
                  ซึ่งแน่นอนว่า ต้องเป็น จอLCD แน่ๆ ถึงจะมี ของใครมีแค่ Port เดียว ก็ อดนะ

2 ต้องมี ปุ่ม Auto ที่จอด้วย (เป็นปุ่มกด สลับสัญญาณ ระหว่าง Analog กับ Digital)

3 Case 1 ใน 2 ของท่านต้องมี Port DVI ส่วน Case อีกเครื่องเป็น AGP

จากนั้นต่อสายตามรูปได้เลย แล้วก็กดปุ่ม power เปิดคอมพิวเตอร์ทั้ง 2เครื่อง ก็เรียบร้อย
                  หากต้องการสลับไปมาระหว่าง อีกจอ ก็ให้กดปุ่ม Auto ที่ monitor จะเป็นการสลับหน้าจอไปมาได้ครับ

ส่วนตัวผมใช้วิธีนี้ เวลาลงโปรแกรมให้คอมพิวเตอร์เพื่อนๆ ครับ

สมาชิกท่านใดทราบแล้วก็มองผ่านๆไปนะ
                  เขาเรียกว่า D-Sub คับ

Comment

จอ Acer 1951 ทำได้มั้ยไม่เคยลอง

Comment

ไม่ใช่ Port AGP เป็น D-SUP 15P ( ANALOG )

Comment

ผมมีสวิทสลับครับ
                        สองเครื่อง ใช้1จอ 1เม้าส์ 1คีย์บอร์ด ที่เป็นกล่องน่ะ...

เคยใช้แต่ 1 เครื่อง ออก 2 จอ อะ (Moniter (เล่นเน็ต) + TV (เปิดคาราโอเกะ) )
                        *เสียเครื่องไปปาวๆ 1 เครื่อง ^^"
                        ผมก็ใช้งานแบบนี้เหมือนกันนะเออ...อิอิ

Comment

อะใช่เลยครับ D-sub
                          นี่ผมคงงง กับ Slot AGP ซินะ เหอๆ

Comment

ดูโอ้คอม

Comment

เคยลองครับใช้ได้ครับ แต่ไม่ค่อยใช้มันเพราะต้องใช้พวก Keyboard เม้าส์ 2 ชุดด้วยนะ

เอาคีย์บอร์ดวางต่อกัน เวลานั่งเล่นแล้วเพื่อนร่วมงานเข้ามาดูเหมือนเป็นคนบ้าหรือ แฮกเกอร์ระดับโลกเลยล่ะ

Comment

Working...
                              X